Bất an với xe bồn phóng nhanh, vượt ẩu

SGGP
Trong thời gian gần đây đã xảy ra nhiều vụ tai nạn giao thông (TNGT) do xe bồn lưu thông thiếu an toàn, khiến nhiều người cảm thấy bất an và mong muốn cơ quan chức năng kiểm soát, chấn chỉnh tình trạng tài xế xe bồn thường phóng nhanh, vượt ẩu, không đảm bảo an toàn khi vận chuyển nhiên liệu. 

Tin liên quan

Đã xảy ra những vụ TNGT rất nhiêm trọng do xe bồn mất lái. Ngày 15-9, một xe bồn đang xuống dốc đèo Bình Lư tại quốc lộ 4D đoạn qua huyện Tam Đường (tỉnh Lai Châu) bị mất lái đã đâm vào đuôi xe khách cùng chiều, khiến hai xe lao xuống suối, 13 người tử vong.

Và hôm qua, ngày 22-11, trên quốc lộ 13 qua thị xã Bình Long (tỉnh Bình Phước), một xe bồn đã tông xe ba gác chạy phía trước, lao qua dải phân cách, rồi phóng lên vỉa hè đâm sập trụ điện trung thế, lật nhào khiến 10 khối dầu, 4 khối xăng trên xe bồn chảy tràn ra quốc lộ, gây ra vụ hỏa hoạn kinh hoàng, thiêu rụi nhiều căn nhà ven đường, 6 người chết tại chỗ và hàng chục người khác bị thương. 

Bất an với xe bồn phóng nhanh, vượt ẩu  ảnh 1 Hiện trường một vụ tai nạn của xe bồn
Xe bồn chở nhiên liệu dễ cháy, nên rất nguy hiểm nếu xảy ra TNGT, tràn nhiên liệu ra ngoài. Vậy mà chuyện tài xế xe bồn cố ý vi phạm an toàn giao thông vẫn diễn ra nhan nhản.

Trên cầu Phú Mỹ có một số xe bồn chở xăng ngang nhiên đi vào làn đường xe máy. Vì xe quá khổ, làn đường dành cho xe máy hẹp nên xe bồn chở xăng phải di chuyển rất chậm, khiến hàng trăm xe máy bị ùn ứ phía sau, không ít người đi xe máy phải leo xe lên lề cầu để tránh xe bồn.

Trên các tuyến đường nội thành TPHCM như Hai Bà Trưng, Võ Thị Sáu, Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phan Đình Phùng…, trong dòng xe cộ đông nghịt, nhiều tài xế xe bồn vẫn chạy ẩu, phóng nhanh.

Nhiều người dân ở quận 7, quận Gò Vấp, than phiền và lo lắng vì nạn “hung thần xe bồn” bấm còi inh ỏi chạy bạt mạng với tốc độ cao, gây nguy hiểm cho người đi đường. 

Bà Nguyễn Thị Ngọc Dung (bán bánh mì trên đường Phan Văn Trị, quận Gò Vấp) than: “Nhiều xe bồn chạy cực kỳ ẩu. Mỗi lần xe chạy qua là rác hai bên đường và bụi tung mịt mù vào thức  ăn bán cho khách”.

Anh Nguyễn Đức Trọng (ngụ tại Quang Trung, quận Gò Vấp) phàn nàn: “Tôi thường xuyên đi giao hàng vào sáng sớm cho các chợ nhỏ trong quận, mỗi khi nghe thấy tiếng xe bồn chạy ầm ầm rít còi là vội vàng tấp vô lề, đợi xe đi qua một đoạn rồi mới dám đi tiếp. Thật nguy hiểm. Càng về khuya, lưu thông trên những tuyến đường này càng trở nên nguy hiểm hơn bởi cuộc đua tốc độ giữa các tài xế, bất chấp vi phạm luật giao thông, hú còi inh ỏi. Tình trạng này đã trở thành nỗi ám ảnh cho người đi đường. Nhiều người không dám ra đường vào những khung giờ tử thần”. 

Để đảm bảo an toàn giao thông và phòng chống cháy nổ xe bồn chở nhiên liệu, ngành giao thông và cảnh sát giao thông cần tăng cường kiểm soát, xử lý nghiêm việc tài xế xe bồn điều khiển xe vi phạm an toàn giao thông, và việc bồn chứa xăng dầu của xe bồn không đạt những tiêu chuẩn về vận chuyển nhiên liệu.

Theo đó, động cơ phương tiện phải được cách ly với khoang chứa hàng bằng vật liệu không cháy hoặc khoang đệm theo quy định; ống xả động cơ được đặt ở vị trí kín hoặc được che chắn, bảo đảm an toàn về cháy nổ; hệ thống điện phải bảo đảm an toàn kỹ thuật. Tài xế xe bồn phải có giấy phép điều khiển phương tiện và giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy chữa cháy. 

NGUYỄN NAM

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Bớt đi bất an trên đường

Bớt đi bất an trên đường

Đã có những cái chết thương tâm do người đi xe máy sụp ổ gà trên đường. Biết bao nhiêu tuyến đường đưa vào sử dụng chỉ một thời gian ngắn đã xuống cấp trầm trọng, sụt lở, lõm sâu, hàng loạt ổ voi, ổ gà như cái bẫy trên đường. Lẽ nào người có trách nhiệm, cơ quan quản lý giao thông, đơn vị khai thác đường giao thông không biết hoặc không thể phát hiện và khắc phục. 

Bạn đọc viết

Thói quen xấu khi đi du lịch

Khi mạng xã hội và báo chí loan tin cơ quan chức năng của Nhật Bản đang truy tìm người viết chữ “A.Hào” cùng những hình vẽ trên phiến đá thuộc di tích lịch sử quốc gia nước này, nhiều người nhận ra ngay, việc viết, vẽ ở các điểm du lịch vốn là căn bệnh kinh niên của nhiều người Việt Nam. 

Cơ quan trả lời

Dựng hàng rào ngăn dân lấn đất

Để chống người dân lấn chiếm đất đai, từ năm 2017 Trung ương Đoàn và Học viện đã có văn bản chỉ đạo Phân viện cần phải có giải pháp chống lấn chiếm. Phân viện đã chuẩn bị nguồn lực, làm việc với UBND quận 9 và lãnh đạo phường Tân Phú để thống nhất phương án làm hàng rào.

Từ thư bạn đọc

Khu dân cư Phương Đông không kết nối hạ tầng kỹ thuật

Sau 3 năm thực hiện, dự án khu dân cư Phương Đông (phường Tam Phú, quận Thủ Đức, TPHCM) vẫn chỉ là bãi đất trống đang san lấp dở dang. Việc thi công gặp nhiều khó khăn vì không kết nối hạ tầng kỹ thuật đô thị, việc đi lại, vận chuyển vật liệu, san lấp, chủ yếu phải dùng ghe thuyền.

Ý kiến

Rà soát lại các khâu hoàn thuế giá trị gia tăng

Thời gian gần đây, cơ quan chức năng liên tiếp phát hiện nhiều vụ kê khai thuế giá trị gia tăng (GTGT) khống để chiếm đoạt tiền ngân sách. Điều đáng nói là hầu hết các vụ việc chiếm đoạt thuế GTGT thường với số tiền rất lớn, phạm tội có hệ thống, có tổ chức. Mới đây nhất là vụ một doanh nghiệp ở Bình Định bị khởi tố vì được hoàn thuế GTGT với số tiền hàng chục tỷ đồng nhưng sau đó chây ỳ, trốn thuế.