Bệnh viện công có khám bệnh cho người nước ngoài?

SGGP
° Tại TPHCM, những bệnh viện nào chấp nhận khám và điều trị cho người nước ngoài? Hiện nay, nhân viên của chúng tôi đến các bệnh viện công để khám thì bệnh viện không nhận điều trị và chỉ sang các bệnh viên tư, trong khi tiền bảo hiểm y tế (BHYT) chúng tôi vẫn đóng đủ hàng tháng, nhưng lại không nhận được quyền lợi gì? (Trung tâm Thể dục thể hình và Yoga California, quận 4, TPHCM)

° Bà NGUYỄN THỊ THU, Phó Giám đốc Bảo hiểm xã hội (BHXH) TPHCM: Hiện hệ thống cơ sở y tế ở TPHCM vẫn nhận khám chữa bệnh cho người nước ngoài. Tuy nhiên, vì chưa có nhân sự phiên dịch nên các cá nhân người nước ngoài đến khám chữa bệnh cần dẫn theo phiên dịch viên. 

° Công ty có ký hợp đồng lao động đối với người nước ngoài trên 60 tuổi. Vậy công ty có thể không đóng BHYT cho lao động này được không? (Công ty TNHH Vận tải Việt Nhật, quận 7, TPHCM)

° Luật BHYT quy định, người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên, thuộc đối tượng tham gia BHYT. Như vậy, trường hợp công ty ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên đối với người nước ngoài lớn hơn 60 tuổi, vẫn thuộc đối tượng đóng BHYT.

Bệnh viện công có khám bệnh cho người nước ngoài? ảnh 1

° Người lao động nước ngoài có quy định đóng BHXH từ ngày 1-1-2018, nhưng sau đó chưa có hướng dẫn cụ thể và hiện tại chỉ đóng BHYT. Vậy sẽ không đóng BHXH cho lao động nước ngoài nữa phải không? (Công ty Digi-Texx, quận 12, TPHCM)

° Khoản 2 Điều 2 Luật BHXH năm 2014 quy định, người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam phải có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp, được tham gia BHXH bắt buộc. Quy định này có hiệu lực thực hiện từ ngày 1-1-2018.

Hiện Bộ LĐTB-XH đang phối hợp với các bộ ngành, đơn vị liên quan xây dựng dự thảo nghị định quy định về thực hiện chính sách BHXH đối với lao động là người nước ngoài để trình Chính phủ. Việc đóng BHXH cho lao động người nước ngoài làm việc tại Việt Nam chỉ được thực hiện khi có nghị định của Chính phủ ban hành hướng dẫn. 

° Người lao động đã đăng ký khám chữa bệnh ở một bệnh viện tư nhân tại TPHCM, nhưng nay không hài lòng với chất lượng dịch vụ y tế của cơ sở này nên đã khám bệnh ở bệnh viện khác. Vậy người lao động có được hưởng chính sách BHYT và tỷ lệ chi trả ra sao? (Công ty TNHH Ingreetech, quận Bình Tân, TPHCM)

° Người lao động được hưởng chính sách như sau: 100% chi phí khám chữa bệnh BHYT nhân (x) với mức quyền lợi được hưởng (80%, 95%, 100%, tùy theo đối tượng tham gia BHYT) tại các bệnh viện quận, huyện; 60% chi phí khám chữa bệnh BHYT (x) mức quyền lợi được hưởng tại các bệnh viện tuyến tỉnh và 40% chi phí khám chữa bệnh BHYT (x) mức quyền lợi được hưởng tại các bệnh viện tuyến trung ương khi điều trị nội trú. 

Riêng trường hợp điều trị bệnh ngoại trú tại các cơ sở khám chữa bệnh tuyến tỉnh, tuyến trung ương không trong trường hợp cấp cứu, không có giấy chuyển tuyến khám chữa bệnh BHYT đúng quy định, sẽ không được hưởng quyền lợi khám chữa bệnh BHYT.

Bạn đọc gửi câu hỏi theo địa chỉ: Ban Chính trị - Xã hội, Báo SGGP, số 432 Nguyễn Thị Minh Khai, phường 5, quận 3, TPHCM; hoặc điện thoại 0914 446618, email: duongloan@sggp.org.vn

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Thêm tầng, không tăng dân

Thêm tầng, không tăng dân

Đi tìm lời giải cho bài toán giảm sức ép dân số đè nặng lên hạ tầng khi các công trình xây dựng cứ cao cao mãi, mới đây UBND quận 1 (TPHCM) đã đưa ra biện pháp: Đối với công trình chung cư chỉnh trang đô thị, xây dựng lại, chỉ bán căn hộ cho cư dân trên địa bàn. 

Bạn đọc viết

Chế tài mạnh để xây dựng ý thức giữ vệ sinh

Có lần tôi đạp xe đến gần ngã tư Nguyễn Trãi - Trần Bình Trọng (quận 5,  TPHCM) thì nhận trọn một xô nước bẩn có lẫn hạt cơm tạt vào người. Nhìn vào lề đường, tôi thấy người vừa tạt xô nước bẩn là một phụ nữ trạc tuổi 45, bán cơm bình dân.

Cơ quan trả lời

Thương tật 16%, có được giám định lại?

Tôi đi bộ đội, ở các chiến trường Quảng Trị, Phước Long, Tây Ninh, từ năm 1967 đến ngày 30-4-1975, bị thương trong khi trực tiếp chiến đấu, thương tật 16%, chưa phẫu thuật lấy đạn ra. Nay vết thương càng đau nhức nhiều hơn và bác sĩ bảo tôi phải tiểu phẫu. Vậy tôi muốn giám định lại thương tật có được không? Vì sao đến nay thủ tục về hưởng chế độ do nhiễm chất độc da cam của tôi vẫn chưa được xem xét. TRỊNH XUÂN PHÁC (quận Bình Tân, TPHCM)

Từ thư bạn đọc

Tàng trữ sản vật hoang dã có phạm pháp?

Ông Võ Tấn Hùng (ở phường Hưng Phú, quận Cái Răng, TP Cần Thơ) vừa bị Công an quận Cái Răng bắt tạm giam về hành vi vi phạm quy định về bảo vệ động vật nguy cấp, quý hiếm, do trong nhà có 2 bộ da hổ nhồi bông. Thông tin này làm nhiều người giật mình lo lắng, không biết việc tàng trữ sản vật hoang dã như thế nào là phạm pháp.

Ý kiến

Ngăn chặn tiêu cực trong việc đi công tác nước ngoài

Qua thanh tra, phát hiện nhiều sai phạm, lãng phí, yếu kém trong việc quản lý và cử đoàn đi nước ngoài tại một số bộ, ngành, địa phương, Thanh tra Chính phủ đã yêu cầu xem xét, xử lý các cá nhân, tổ chức có liên quan.