Điểm tập kết rác quá tải

SGGP
Thời gian gần đây, điểm tập kết rác trên đường song hành Kha Vạn Cân (khu khố 7, phường Hiệp Bình Chánh, quận Thủ Đức, TPHCM) thường xuyên xảy ra tình trạng quá tải. 
Chừng 9 giờ sáng, xe thu gom rác dân lập từ các nơi đổ dồn về điểm thu gom, trong khi xe vận chuyển rác không chở kịp, đã dẫn đến dồn ứ. Dọc theo đường song hành, đoàn xe rác nối nhau chờ đến lượt xe lớn nhận rác, kéo dài hàng trăm mét.
Điểm tập kết rác quá tải ảnh 1
Đường song hành hẹp, xe rác đậu thành hàng dài, cản trở giao thông và bốc mùi hôi nồng nặc. Người đi đường phải cố bịt mũi phóng xe nhanh. Các gia đình sống dọc đường phải đóng kín cửa. Những tiệm buôn, cửa hàng ăn uống, giải khát phải tạm dừng kinh doanh. Cuộc sống người dân trong khu vực bị đảo lộn, môi trường ô nhiễm ảnh hưởng đến sức khỏe. 
Điểm thu gom rác quá tải không phải vì thiếu xe vận chuyển, mà do mặt bằng không đáp ứng nhu cầu. Điểm thu gom nằm trên con đường nhỏ, lại có lưu lượng người và phương tiện lưu thông đông. Để hạn chế tắc đường, mỗi lần chỉ có một chiếc xe vào điểm thu gom nhận rác, những chiếc còn lại đậu trên đường Phạm Văn Đồng.
Vì thế, cứ đến giờ cao điểm, khi các xe rác dân lập đổ về, trên đường song hành xe gom rác đậu thành hàng dài, còn trên đường Phạm Văn Đồng, xe chở rác cũng đậu chờ đến lượt vào lấy rác. 
Tình trạng xe rác ùn ức đã kéo dài nhiều tuần nay và đang có chiều hướng ngày càng nặng thêm. Các đơn vị có liên quan cần sớm sắp xếp, điều chỉnh lại số lượng, thời gian tập kết và lấy rác phù hợp hơn để tránh ùn ứ như hiện nay.

NGUYỄN HIỀN

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Còn nhiều phố hàng rong lỡ hẹn

Còn nhiều phố hàng rong lỡ hẹn

Để tìm hiểu nguyên nhân phố hàng rong trễ hẹn với người dân, và kế hoạch mở rộng mô hình phố hàng rong trên địa bàn quận, Báo SGGP đã liên hệ với UBND quận 1 nhưng hơn nửa tháng nay vẫn chưa nhận được phản hồi từ UBND quận 1.

Bạn đọc viết

Chế tài mạnh để xây dựng ý thức giữ vệ sinh

Có lần tôi đạp xe đến gần ngã tư Nguyễn Trãi - Trần Bình Trọng (quận 5,  TPHCM) thì nhận trọn một xô nước bẩn có lẫn hạt cơm tạt vào người. Nhìn vào lề đường, tôi thấy người vừa tạt xô nước bẩn là một phụ nữ trạc tuổi 45, bán cơm bình dân.

Cơ quan trả lời

Đi tải thương, có được chế độ không?

Trong thời gian chiến tranh biên giới năm 1979, vợ tôi có đi tải thương, phục vụ biên giới 4 tháng. Sau đó, vợ tôi nghỉ ở nhà. Vậy vợ tôi có được hưởng chế độ gì không? PHẠM TIẾN BẢY (quận 12, TPHCM)

Từ thư bạn đọc

Tàng trữ sản vật hoang dã có phạm pháp?

Ông Võ Tấn Hùng (ở phường Hưng Phú, quận Cái Răng, TP Cần Thơ) vừa bị Công an quận Cái Răng bắt tạm giam về hành vi vi phạm quy định về bảo vệ động vật nguy cấp, quý hiếm, do trong nhà có 2 bộ da hổ nhồi bông. Thông tin này làm nhiều người giật mình lo lắng, không biết việc tàng trữ sản vật hoang dã như thế nào là phạm pháp.

Ý kiến

Ngăn chặn tiêu cực trong việc đi công tác nước ngoài

Qua thanh tra, phát hiện nhiều sai phạm, lãng phí, yếu kém trong việc quản lý và cử đoàn đi nước ngoài tại một số bộ, ngành, địa phương, Thanh tra Chính phủ đã yêu cầu xem xét, xử lý các cá nhân, tổ chức có liên quan.