Kiểm tra xử lý vi phạm về giá bán điện cho người thuê trọ

SGGP
Đã qua hơn 1 tháng tính từ ngày Thông tư 25/2018 của Bộ Công thương quy định về giá bán lẻ điện chính thức có hiệu lực, theo đó, người thuê trọ không còn phải bị chủ nhà trọ tùy tiện tính giá tiền điện quá cao.

Tuy nhiên, ở hầu hết các tỉnh - thành phố trên cả nước, hầu như thông tư này vẫn chưa đi vào thực tế cuộc sống, nhiều chủ nhà trọ vẫn tính mức giá điện “cắt cổ” với người thuê trọ.

Một người bạn tôi thuê phòng trọ tại phường Hiệp Phú (quận 9, TPHCM), từ lâu chủ nhà trọ tính giá tiền điện là 3.500 đồng/kWh. Khi quy định áp giá bán điện có lợi cho người thuê có hiệu lực từ tháng 11-2018, mặc dù bạn tôi cũng như những người thuê trọ trong khu nhà trọ này thắc mắc, chủ nhà trọ vẫn kiên quyết không giảm giá.

Tâm lý chung của những người đi thuê trọ là khi đang ở ổn định tại một phòng trọ nào đấy thì chẳng mấy ai thích chuyển chỗ trọ đi nơi khác, trừ trường hợp chủ nhà trọ tăng giá quá cao, hoặc chỗ làm, chỗ học, hay địa điểm mưu sinh không thuận tiện, thì bất khả kháng họ mới phải chuyển chỗ. Do vậy, người thuê trọ thường cam chịu khi bị chủ nhà trọ vẫn tính giá điện với mức giá cao hơn quy định.

Để người thuê trọ được tiếp cận, hưởng lợi thực sự với giá mua điện như nội dung của Thông tư 25, rất mong ngành điện, chính quyền các địa phương cũng như cơ quan chức năng liên quan đẩy mạnh công tác kiểm tra định kỳ, kiểm tra bất thường để phát hiện và xử lý kịp thời các chủ nhà trọ vi phạm hợp đồng mua bán điện với người thuê trọ theo quy định pháp luật.

Đồng thời, khi nhận được phản ánh của người thuê trọ về thực trạng chủ nhà trọ thu tiền điện giá cao quá quy định, cần cắt cử người xuống kiểm tra, lập biên bản xử lý ngay tức thì. Quy định chế tài, phạt từ 7 - 10 triệu đồng đối với chủ nhà trọ thu tiền điện quá mức giá quy định cần phải được thực thi nghiêm chỉnh.

TRẦN ĐĂNG QUANG (Đại học Quốc gia TPHCM)

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Bớt đi bất an trên đường

Bớt đi bất an trên đường

Đã có những cái chết thương tâm do người đi xe máy sụp ổ gà trên đường. Biết bao nhiêu tuyến đường đưa vào sử dụng chỉ một thời gian ngắn đã xuống cấp trầm trọng, sụt lở, lõm sâu, hàng loạt ổ voi, ổ gà như cái bẫy trên đường. Lẽ nào người có trách nhiệm, cơ quan quản lý giao thông, đơn vị khai thác đường giao thông không biết hoặc không thể phát hiện và khắc phục. 

Bạn đọc viết

Thói quen xấu khi đi du lịch

Khi mạng xã hội và báo chí loan tin cơ quan chức năng của Nhật Bản đang truy tìm người viết chữ “A.Hào” cùng những hình vẽ trên phiến đá thuộc di tích lịch sử quốc gia nước này, nhiều người nhận ra ngay, việc viết, vẽ ở các điểm du lịch vốn là căn bệnh kinh niên của nhiều người Việt Nam. 

Cơ quan trả lời

Dựng hàng rào ngăn dân lấn đất

Để chống người dân lấn chiếm đất đai, từ năm 2017 Trung ương Đoàn và Học viện đã có văn bản chỉ đạo Phân viện cần phải có giải pháp chống lấn chiếm. Phân viện đã chuẩn bị nguồn lực, làm việc với UBND quận 9 và lãnh đạo phường Tân Phú để thống nhất phương án làm hàng rào.

Từ thư bạn đọc

Khu dân cư Phương Đông không kết nối hạ tầng kỹ thuật

Sau 3 năm thực hiện, dự án khu dân cư Phương Đông (phường Tam Phú, quận Thủ Đức, TPHCM) vẫn chỉ là bãi đất trống đang san lấp dở dang. Việc thi công gặp nhiều khó khăn vì không kết nối hạ tầng kỹ thuật đô thị, việc đi lại, vận chuyển vật liệu, san lấp, chủ yếu phải dùng ghe thuyền.

Ý kiến

Rà soát lại các khâu hoàn thuế giá trị gia tăng

Thời gian gần đây, cơ quan chức năng liên tiếp phát hiện nhiều vụ kê khai thuế giá trị gia tăng (GTGT) khống để chiếm đoạt tiền ngân sách. Điều đáng nói là hầu hết các vụ việc chiếm đoạt thuế GTGT thường với số tiền rất lớn, phạm tội có hệ thống, có tổ chức. Mới đây nhất là vụ một doanh nghiệp ở Bình Định bị khởi tố vì được hoàn thuế GTGT với số tiền hàng chục tỷ đồng nhưng sau đó chây ỳ, trốn thuế.