Đã nộp thuế thu nhập doanh nghiệp, có phải nộp thuế thu nhập cá nhân?
Thứ tư, 02/09/2009, 23:26 (GMT+7)

Tuần này, mục Chính sách thuế nhận được nhiều câu hỏi liên quan đến các vấn đề nộp thuế như thế nào khi doanh nghiệp tư nhân đã nộp thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN), sau đó, chủ doanh nghiệp có phải nộp thuế thu nhập cá nhân (TNCN) nữa không; cách tính thuế của đại lý xổ số kiến thiết thế nào; khi hợp đồng lao động thỏa thuận người lao động không có nghĩa vụ đóng thuế (chủ doanh nghiệp đóng) thì khi được miễn thuế, ai được hưởng… Bà Trần Thị Lệ Nga, Trưởng phòng Tuyên truyền Hỗ trợ người nộp thuế (Cục Thuế TPHCM) trả lời các câu hỏi của bạn đọc.

        Chủ doanh nghiệp tư nhân, không phải đóng thuế TNCN

* Tôi là chủ doanh nghiệp tư nhân, hiện tôi đang nộp thuế TNDN với mức thuế suất 25% trên thu nhập tính thuế. Sau khi đã nộp thuế TNDN, phần thu nhập còn lại tôi có phải nộp thêm thuế TNCN nữa hay không? Nếu là công ty TNHH một thành viên, sau khi nộp thuế TNDN thì phần thu nhập còn lại rút ra vẫn phải nộp thuế TNCN, có đúng không? (lehoangnhan@gmail.com)

* Điều 141 Luật Doanh nghiệp ngày 29-11-2005 có quy định: Doanh nghiệp tư nhân là DN do một cá nhân làm chủ và tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của DN. Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26-12-2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNDN có quy định cụ thể là DN tư nhân thuộc đối tượng nộp thuế TNDN. Vì vậy, chủ DN tư nhân không phải nộp thuế TNCN đối với phần thu nhập còn lại sau khi DN đã nộp thuế TNDN. Trường hợp chủ DN tư nhân còn có các khoản thu nhập khác không liên quan đến hoạt động kinh doanh của DN tư nhân như: thu nhập từ trúng thưởng, thu nhập từ thừa kế, quà tặng… thì chủ DN tư nhân phải nộp thuế TNCN đối với khoản thu nhập này.

Đối với trường hợp công ty TNHH một thành viên, nếu rút phần thu nhập ra thì vẫn phải nộp thuế TNCN.
 

* Chúng tôi là ngân hàng thương mại cổ phần, trong hoạt động của chúng tôi có chức năng bảo lãnh cho khách hàng và có bán tài sản đảm bảo tiền vay, như vậy các hoạt động này có phải chịu thuế giá trị gia tăng (GTGT) hay không? (tthang@yahoo.com; nntuyen@gmail.com)

* Căn cứ các quy định tại Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26-12-2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT thì dịch vụ cấp tín dụng dưới các hình thức cho vay, chiết khấu và tái chiếu khấu công cụ chuyển nhượng và các giấy tờ có giá khác; bảo lãnh; cho thuê tài chính và các hình thức cấp tín dụng khác theo quy định của pháp luật do các tổ chức tài chính, tín dụng tại Việt Nam cung ứng thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT. Do đó, khoản thu bảo lãnh tín dụng không phải chịu thuế GTGT.

Về việc bán tài sản đảm bảo quyền vay, theo quy định đối tượng chịu thuế GTGT là hàng hóa dịch vụ dùng cho sản xuất kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam. Hoạt động bán tài sản đảm bảo tiền vay của các tổ chức tín dụng được coi là hoạt động bán tài sản thông thường, vẫn phải chịu thuế GTGT, thuế suất thuế GTGT được áp dụng theo quy định của từng loại tài sản đó.

Nhận lương NET, có được nhận tiền miễn thuế?
 

* Công ty chúng tôi là doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài khi ký hợp đồng lao động với người lao động đã thỏa thuận người lao động được nhận thu nhập bằng lương NET (thu nhập sau thuế), nay Quốc hội đã cho miễn thuế 6 tháng đầu năm 2009 thì khoản thuế này phải xử lý như thế nào? Công ty hưởng hay phải trả cho người lao động? (Tranh Thanh An, quận 3)
 

* Về nguyên tắc, thuế TNCN là do cá nhân thực hiện nộp, các đơn vị chi trả thu nhập có nghĩa vụ khấu trừ tiền thuế để nộp vào ngân sách Nhà nước thay cho cá nhân. Trường hợp người lao động ký hợp đồng lao động với đơn vị sử dụng lao động, trong đó người lao động nhận lương không có thuế (lương NET) còn nghĩa vụ thuế do đơn vị sử dụng lao động nộp thuế thay, thì trong thời gian được giãn nộp thuế, đơn vị sử dụng lao động được giữ lại tiền thuế đó.

Trường hợp người lao động muốn được lấy số tiền thuế TNCN thì phải đàm phán lại hợp đồng với đơn vị sử dụng lao động để điều chỉnh lại điều khoản về nghĩa vụ thuế trên hợp đồng lao động.
 

* Tôi là cá nhân làm đại lý bán vé xổ số kiến thiết cho Công ty Xổ số kiến thiết TP hưởng hoa hồng, tức thuộc đối tượng nộp thuế TNCN. Như vậy, tôi trực tiếp kê khai nộp thuế hay công ty xổ số kiến thiết khi trả thu nhập cho tôi sẽ giữ lại tiền thuế để nộp ngân sách? Cụ thể, tôi phải thực hiện cách tính thuế như thế nào nếu thu nhập từ đại lý bán vé số 1 tháng của tôi là 5 triệu đồng? (Nguyễn Thanh Hoài, quận 11)

* Thông tư số 42/2009/TT-BTC ngày 9-3-2009 của Bộ Tài chính hướng dẫn khấu trừ thuế TNCN đối với cá nhân là đại lý xổ số như sau: công ty xổ số kiến thiết khi chi trả thu nhập cho cá nhân trực tiếp ký hợp đồng đại lý có trách nhiệm khấu trừ thuế TNCN theo mức thu nhập và tỷ lệ như sau: thu nhập của đại lý mỗi tháng đến 4 triệu đồng: tỷ lệ tạm thu 0%; thu nhập của đại lý mỗi tháng trên 4 triệu đồng: tỷ lệ tạm thu 5%.

Như vậy, trường hợp đại lý của bạn có thu nhập 5 triệu đồng/tháng, thì số thuế TNCN phải khấu trừ của đại lý như sau: 4 triệu đồng không khấu trừ, số còn lại phải đóng là (5.000.0000 – 4.000.0000) x 5% = 50.000 đồng. Vậy công ty tạm khấu trừ của đại lý xổ số có thu nhập 5 triệu đồng là 50.000 đồng/tháng. 

CHẾ HÂN – Q.VIỆT

In trang Về đầu trang

CÁC TIN, BÀI KHÁC >>
Đừng để thêm tai nạn điện giật đau lòng   (02/09/2009,23:21)
Tuổi thơ khóc Bác Hồ   (02/09/2009,23:15)
Làng “Giải thưởng” trên đất cù lao  (01/09/2009,09:41)
Làng đại học “thay da đổi thịt”  (01/09/2009,03:03)
Cầu hay… chợ?   (01/09/2009,03:00)
Chuyện treo cờ ngày lễ…  (31/08/2009,23:35)
Đất nghèo thay áo mới   (31/08/2009,23:31)
Nhớ mãi lời dặn thiêng liêng của Bác   (31/08/2009,23:29)
Trạm điện thoại công cộng có còn tác dụng?  (30/08/2009,23:20)
Bệnh viện Da liễu - “Cò” vẫn hoành hành!  (29/08/2009,00:06)