Yêu cầu trung tâm y tế báo cáo vụ nữ bệnh nhân tử vong do sốc thuốc

SGGPO
Chiều 19-12, Sở Y tế tỉnh Thừa Thiên – Huế cho biết, đã yêu cầu Trung tâm Y tế thị xã Hương Trà phải báo cáo bằng văn bản vụ nữ bệnh nhân M.H (32 tuổi, trú tổ dân phố Liễu Nam, phường Hương Xuân, thị xã Hương Trà, Thừa Thiên - Huế) tử vong do sốc thuốc khi chuẩn bị ra viện. 

Trước đó, lãnh đạo Trung tâm Y tế thị xã Hương Trà mới chỉ báo cáo bằng miệng về vụ việc nhưng lãnh đạo Sở Y tế tỉnh Thừa Thiên - Huế không đồng ý và yêu cầu trung tâm này phải báo cáo bằng văn bản.

Cùng ngày, trao đổi với các phóng viên, ông Lê Đình Thao, Giám đốc trung tâm Y tế thị xã Hương Trà cho rằng, bệnh nhân H. nhập viện vào khoảng 15 giờ 15 ngày 8-12, với các triệu chứng của bệnh viêm ruột thừa, bệnh nhân có đau bụng trước 1 ngày ở nhà.

"Trong quá trình điều trị cho chị H., các y bác sĩ có sử dụng 3 loại kháng sinh. Sáng 14-12, sau quá trình phẫu thuật, bệnh nhân tiến triển tốt, sức khỏe ổn định và dự kiến cho bệnh nhân xuất viện vào ngày hôm sau. Tuy nhiên, vào chiều 14-12, bệnh nhân bị sốt và có triệu chứng ngứa, nóng trong người nên các y bác sĩ đã tiến hành hội chẩn và cho bệnh nhân uống một loại kháng sinh.

Thế nhưng, sau khi uống kháng sinh, bệnh nhân có dấu hiệu bị sốc phản vệ, lập tức, đơn vị đã chuyển bệnh nhân này đến bệnh viện Trung ương Huế cơ sở 2 để cấp cứu, nhưng không lâu sau đó bệnh nhân đã tử vong".

Trung tâm cho biết đã đến động viên thăm hỏi và chia buồn cùng gia đình nạn nhân.

Yêu cầu trung tâm y tế báo cáo vụ nữ bệnh nhân tử vong do sốc thuốc ảnh 1 Ông Lê Đình Thao, Giám đốc trung tâm Y tế thị xã Hương Trà thông tin về vụ việc bệnh nhân tử vong do sốc thuốc.

Theo ông Lê Đức Thịnh, Phó Giám đốc Trung tâm Y tế thị xã Hương Trà, người phẫu thuật ruột thừa cho bệnh nhân H là bác sĩ Nguyễn Văn Vinh, công tác tại Khoa Ngoại của trung tâm. Bác sĩ Vinh cũng chính là người chỉ định cho bệnh nhân uống thuốc kháng sinh khi bị sốt do nhiễm trùng. Loại thuốc kháng sinh mà bệnh nhân H. uống là kháng sinh chống nhiễm trùng tên là levofloxacin. Bệnh nhân được cho uống 1 viên levofloxacin 500mg.

VĂN THẮNG

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Các bác sĩ đang tiến hành phẫu thuật cho bệnh nhân

Đau đầu thường xuyên - dấu hiệu của phình mạch máu não

Theo các bác sĩ, nếu mạch não mới chỉ phình to gây chèn ép cấu trúc dây thần kinh, người bệnh sẽ có dấu hiệu yếu/liệt chi, mắt nhìn mờ, đau đầu bất chợt… Khi túi phình bị vỡ gây xuất huyết khoang nội sọ, người bệnh sẽ cảm thấy đột ngột đau đầu dữ dội, cổ cứng, rối loạn ý thức, hôn mê, thậm chí tử vong.

Sức khỏe cộng đồng

Ngưng thuốc lá, ngừa ung thư

Việt Nam là quốc gia có số người hút thuốc lá nhiều trên thế giới, với hơn 47% nam giới ở tuổi trưởng thành hút thuốc. Mặc dù đã được cảnh báo về tác hại thuốc lá nhưng do sự thờ ở của người dân cũng như những bất cập trong công tác quản lý, điều trị và xử phạt đã khiến công tác phòng chống tác hại thuốc lá vẫn gặp khó.

Tư vấn dinh dưỡng

Cần tăng cường vi chất để cải thiện tầm vóc trẻ em

Nhằm hưởng ứng Ngày Tết thiếu nhi 1-6, Lễ phát động Ngày Vi chất dinh dưỡng với thông điệp “Vi chất dinh dưỡng giúp tăng trưởng, nâng cao tầm vóc, sức khỏe, trí tuệ và chất lượng cuộc sống” vừa được Bộ Y tế phát động tại Thanh Hóa.

Thuốc

Gian nan thu hồi thuốc giả, thuốc kém chất lượng

Theo Bộ Y tế, thuốc kém chất lượng ở nước ta tuy chỉ chiếm tỷ lệ rất nhỏ khoảng 1,32% và thuốc giả dưới 0,1%, nhưng mỗi năm cả nước cũng phát hiện vài trăm loại thuốc không bảo đảm chất lượng phải thu hồi.