Có chính sách đối với mẹ vợ liệt sĩ không?

SGGP
* Xin hỏi, mẹ vợ của liệt sĩ có được hưởng chế độ tử tuất không? Nếu được, thì cần làm thủ tục gì? Nhà nước có chính sách hỗ trợ gia đình liệt sĩ mua nhà ở xã hội, hay vay vốn ưu đãi mua nhà ở hay không? - Một bạn đọc ở quận 4 (TPHCM)

* Ông LÊ MINH TẤN, Giám đốc Sở LĐTB-XH TPHCM: Theo quy định tại điểm b Khoản 2 Điều 14 Pháp lệnh Ưu đãi người có công, người được hưởng chế độ ưu đãi trợ cấp tiền tuất liệt sĩ hàng tháng là thân nhân liệt sĩ, gồm: cha đẻ, mẹ đẻ, người có công nuôi dưỡng liệt sĩ khi còn nhỏ, vợ hoặc chồng của liệt sĩ, con liệt sĩ dưới 18 tuổi, hay từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc khuyết tật nặng. Hiện chưa có văn bản quy định việc giải quyết chế độ chính sách đối với cha mẹ vợ hoặc cha mẹ chồng của liệt sĩ. 

Về việc hỗ trợ gia đình liệt sĩ mua nhà ở xã hội và vay vốn ưu đãi mua nhà ở, trường hợp gia đình liệt sĩ có khó khăn về chỗ ở, đề nghị gia đình liên hệ UBND phường nơi cư trú để được xem xét giải quyết tùy theo điều kiện, khả năng của địa phương.

Trường hợp gia đình liệt sĩ có nguyện vọng thuê, mua nhà ở xã hội, đề nghị liên hệ Sở Xây dựng TPHCM để được xem xét, hướng dẫn lập thủ tục giải quyết.

MẠNH HÒA ghi

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Bạn đọc viết

Xe buýt phải “làm mới” để thu hút khách

Thành phố Hồ Chí Minh muốn có bộ mặt giao thông đô thị văn minh, hiện đại thì phải đạt 60% người tham gia giao thông sử dụng các phương tiện vận tải công cộng. Đây là bài toán hết sức khó khăn, trong bối cảnh xe buýt - phương tiện vận tải công cộng chủ lực hiện nay - “chật vật” đón khách.

Từ thư bạn đọc

Con hẻm không còn lầy lội

Chuyên mục Đường dây nóng - Trang Bạn đọc Báo SGGP ngày 12-5-2022 có bài viết “Con hẻm lầy lội”. Bài báo phản ánh hẻm 545 Nguyễn Xiển, phường Long Thạnh Mỹ, TP Thủ Đức, TPHCM bị ứ đọng nước và lầy lội vì một đống đất được đổ ở đầu hẻm.

Ý kiến

Giám đốc Sở VH-TT Bình Định có lạm quyền?

Sau những “lùm xùm” trong dự án trùng tu, tôn tạo tháp Bánh Ít (Bình Định) người đứng đầu ngành văn hóa của tỉnh Bình Định lại ra văn bản “truy tìm” cán bộ, viên chức nào ở Bảo tàng Bình Định đưa thông tin, hình ảnh, video cho báo chí khiến dư luận bức xúc.