Tư vấn

Lấy lại nhà đã nhờ đứng tên?

-Hỏi: Trước đây, tôi có nhờ em gái đứng tên mua một căn nhà, sau đó em tôi đã được cấp “giấy hồng” căn nhà này. Nay tôi muốn nhận lại nhà nhưng người em rể không đồng ý. Xin hỏi, tôi phải làm thế nào để lấy lại được căn nhà?

Trần Thị Mai (Q3 TPHCM)

-Trả lời: Mặc dù tiền mua căn nhà trên là của bà nhưng hiện nay, về mặt pháp lý, căn nhà là của người em gái. Điều 28 Luật Hôn nhân và gia đình quy định: vợ, chồng có quyền và nghĩa vụ ngang nhau trong việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung. Dù căn nhà chỉ một mình người vợ đứng tên trên giấy tờ nhà nhưng do được tạo lập trong thời kỳ hôn nhân nên căn nhà ấy được xác định là tài sản chung của vợ chồng người em gái của bà. Vì vậy, nếu muốn chuyển nhượng quyền sở hữu nhà sang cho bà thì người em gái cần phải được sự đồng ý của chồng. Trường hợp chồng của người em không đồng ý và hai bên không thể bàn bạc, thỏa thuận được thì bà phải làm đơn khởi kiện, yêu cầu tòa án giải quyết. Khi khởi kiện thì bà phải xuất trình những chứng cứ chứng minh về việc người em chỉ đứng tên giùm đối với căn nhà trên, còn chủ sở hữu thực sự là bà.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI
(Trung tâm TT-Tư vấn pháp luật Hội Luật gia VN)

Các tin, bài viết khác