Xử phạt hành vi hát karaoke gây ồn

SGGP
Trong giờ nghỉ trưa, buổi tối hay dịp lễ tết, nhiều người vẫn “vô tư” hát karaoke, dùng loa công suất lớn gây ồn ào, “tra tấn” cư dân ở xung quanh. Vậy pháp luật quy định hình thức xử phạt đối với hành vi này như thế nào?

Thuê dàn karaoke hay loa kéo phục vụ tiệc tùng gây nỗi ám ảnh của cư dân đô thị. Ảnh: DŨNG PHƯƠNG

Thuê dàn karaoke hay loa kéo phục vụ tiệc tùng gây nỗi ám ảnh của cư dân đô thị. Ảnh: DŨNG PHƯƠNG

Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, hành vi gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 6 giờ ngày hôm sau, thì bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 - 300.000 đồng.

Ngoài ra, hành vi sản xuất, kinh doanh, sinh hoạt gây ra tiếng ồn vượt quá giới hạn cho phép tại khu dân cư cũng có thể bị xử phạt quy định tại Điều 17 Nghị định 179/2013/NĐ-CP phụ thuộc vào mức dBA tiếng ồn vượt quá bao nhiêu so với quy chuẩn kỹ thuật về tiếng ồn, quy định tại Thông tư 39/2010/TT-BTNMT quy định quy chuẩn quốc gia về môi trường. Theo đó, giới hạn tối đa cho phép về tiếng ồn tại khu vực, đặc biệt từ 6 giờ đến 21 giờ là 55 dBA và từ 21 giờ đến 6 giờ ngày hôm sau là 45 dBA. Mức giới hạn tối đa tại khu vực thông thường trong 2 khung giờ tương đương là 70 dBA và 55 dBA. Người vi phạm có thể bị phạt tiền lên đến 160 triệu đồng đối với hành vi gây tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật về tiếng ồn trên 40 dBA.

Cá nhân, tổ chức vi phạm còn có thể bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung, như buộc thực hiện biện pháp giảm thiểu tiếng ồn đạt quy chuẩn kỹ thuật hoặc buộc chi trả kinh phí trưng cầu giám định, đo đạc và phân tích mẫu môi trường trong trường hợp có vi phạm về tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật môi trường hoặc gây ô nhiễm tiếng ồn. Ngoài ra, tổ chức, cá nhân bị thiệt hại bởi hành vi này có thể yêu cầu chủ thể gây ô nhiễm tiếng ồn phải bồi thường theo quy định pháp luật, kể cả trường hợp chủ thể đó không có lỗi theo quy định tại Điều 602 Bộ luật Dân sự 2015.

Thực trạng việc ca hát, gây tiếng ồn vào giờ nghỉ ngơi tại các khu dân cư ảnh hưởng tới cuộc sống của người dân xung quanh không phải là hiện tượng mới xảy ra gần đây. Tuy nhiên, việc xử lý hầu như chỉ dừng lại ở hình thức nhắc nhở. Nguyên do một phần vì tâm lý ngại va chạm tình láng giềng, một phần cũng vì các hình thức xử phạt còn chưa đủ tính răn đe, dẫn tới hành vi vi phạm diễn ra và tái phạm thường xuyên.

Do đó, cần tăng cao mức phạt đối với hành vi hát karaoke sử dụng loa công suất lớn, gây ồn ào, mất trật tự khu dân cư. Chính quyền địa phương cần tuyên truyền, vận động người dân và thực hiện các biện pháp xử lý nghiêm minh, không chỉ để bảo vệ quyền lợi của người dân xung quanh bị ảnh hưởng mà còn hướng tới xã hội văn hóa, văn minh, vui nhưng phải tôn trọng người khác 

Luật sư NGUYỄN TRUNG TRỰC (Văn phòng luật sư Phan Law Vietnam)

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Công viên trên hành lang sông Sài Gòn do công ty tư nhân đầu tư

Chung tay xây dựng hành lang kênh rạch sạch đẹp

Hưởng ứng Chỉ thị 19-CT/TU của Thành ủy TPHCM thực hiện cuộc vận động “Người dân thành phố Hồ Chí Minh không xả rác ra đường và kênh rạch, vì thành phố sạch và giảm ngập nước”, nhiều công trình nạo vét kênh mương, xây dựng bờ kè thành công viên cây xanh đã được các địa phương triển khai, làm thay đổi diện mạo đô thị.

Bạn đọc viết

Bất an đế tầng hầm chung cư nứt ngang

Cả ngàn hộ dân cư ngụ tại Khu chung cư Đạt Gia Residence (đường Cây Keo, phường Tam Phú, quận Thủ Đức, TPHCM, do Công ty TNHH Tư vấn và kinh doanh nhà Đạt Gia làm chủ đầu tư) đang lo lắng vì phát hiện phần đế tầng hầm chung cư đã bị nứt ngang, kéo dài hàng chục mét. 

Cơ quan trả lời

Vì sao không công bố danh tính người bán dâm?

Hiện nay, có nhiều quan điểm cho rằng nên công bố danh tính của những người bán dâm bị xử phạt vi phạm hành chính nhằm răn đe, góp phần giảm tệ nạn xã hội. Tuy nhiên, xem xét trên khía cạnh pháp luật, liệu có nên công bố danh tính hay không?

Từ thư bạn đọc

Không được tự ý trồng cây trên đất công

Người dân gọi đến đường dây nóng Báo SGGP bày tỏ sự lo ngại về việc chủ nhà số 247 Đặng Nguyên Cẩn (phường 14 quận 6, TPHCM) vừa trồng 2 cây khá to trên vỉa hè ở cổng ra vào nhà không đảm bảo an toàn. 

Ý kiến