Điều chỉnh diện tích tăng thêm trong giấy hồng

Ông Trần Văn Trung ngụ tại 69/7 (số cũ 421) đường Kinh Dương Vương, phường 12, quận 6 phản ánh: Năm 2002, nhà ông đã được cấp giấy hồng với diện tích (91m2). Năm 2004, ông xây nhà (một trệt, một lửng, một lầu), diện tích trên 240m2 và đã hoàn công, nộp lệ phí trước bạ. Vậy ông có phải làm thủ tục cấp giấy hồng mới? Bà Nguyễn Minh Trang, Trưởng phòng Cấp chủ quyền nhà - Sở Xây dựng TP trả lời:

- Giấy hồng cũ vẫn còn nguyên giá trị pháp lý và không phải đổi lại giấy hồng mới, trừ trường hợp chủ sở hữu nhà ở có nhu cầu cấp đổi (Điều 152 Luật Nhà ở); hoặc khi chủ sở hữu nhà ở có nhu cầu chuyển nhượng (mua bán, tặng cho, để thừa kế…) thì chủ sở hữu nhà ở mới sẽ được cấp đổi sang giấy hồng mới. Tuy nhiên, việc thay đổi diện tích nhà ở do xây dựng mới, chủ sở hữu phải liên hệ cơ quan cấp giấy hồng cũ để xác nhận việc thay đổi diện tích nhà ở trên giấy chứng nhận (nếu chưa xác nhận).

H.Q.

Các tin, bài viết khác