Tại lễ ra quân, Thứ trưởng Bộ Y tế Trần Văn Thuấn nêu rõ, Hành trình Thầy thuốc trẻ làm theo lời Bác, tình nguyện vì sức khỏe cộng đồng năm 2024 sẽ kéo dài đến tháng 10. Trong thời gian này, hàng chục ngàn thầy thuốc trẻ sẽ đi tới các vùng miền, kể cả vùng sâu, vùng xa, vùng khó khăn trên toàn quốc để khám chữa bệnh, tư vấn sức khỏe, cấp phát thuốc miễn phí cho khoảng 100.000 người dân.
![Lễ ra quân ra quân Hành trình Thầy thuốc trẻ làm theo lời Bác, tình nguyện vì sức khỏe cộng đồng năm 2024 445165447_984054050389608_116329699706183301_n.jpg](https://image.sggp.org.vn/w1000/Uploaded/2024/cvjntcfjdrzwpcw/2024_05_18/445165447-984054050389608-116329699706183301-n-9993.jpg.webp)
Đặc biệt, điểm mới của chương trình năm nay là các thầy thuốc trẻ sẽ đẩy mạnh ứng dụng khoa học công nghệ trong chẩn đoán sớm và sàng lọc bệnh, nhất là ứng dụng trí tuệ nhân tạo (AI) trong sàng lọc, phát hiện sớm các tổn thương của phổi, trong đó có ung thư phổi. Đồng thời, chương trình cũng đẩy mạnh truyền thông phòng chống các bệnh không lây nhiễm như: tim mạch, tiểu đường, cao huyết áp và tổ chức khám tầm soát các bệnh này.
![Thứ trưởng Bộ Y tế Trần Văn Thuấn tặng quà lưu niệm cho các bác sĩ trẻ tham gia hành trình 442443756_984053500389663_3836813562788210653_n.jpg](https://image.sggp.org.vn/w1000/Uploaded/2024/cvjntcfjdrzwpcw/2024_05_18/442443756-984053500389663-3836813562788210653-n-8157.jpg.webp)
![Kham_tam_soat-1716007282545.jpg](https://image.sggp.org.vn/w1000/Uploaded/2024/cvjntcfjdrzwpcw/2024_05_18/kham-tam-soat-1716007282545-7694.jpg.webp)
![Rất nhiều người dân Hà Nội đã được các bác sĩ trẻ thăm khám, sàng lọc bệnh không lây nhiễm Kham_tam_soat_7-1716007556793.jpg](https://image.sggp.org.vn/w1000/Uploaded/2024/cvjntcfjdrzwpcw/2024_05_18/kham-tam-soat-7-1716007556793-2265.jpg.webp)
![Các đại biểu đạp xe để cổ vũ cho hành trình 436405860_984053900389623_6267165881788901801_n.jpg](https://image.sggp.org.vn/w1000/Uploaded/2024/cvjntcfjdrzwpcw/2024_05_18/436405860-984053900389623-6267165881788901801-n-579.jpg.webp)
Theo ông Nguyễn Hữu Tú, Phó Chủ tịch thường trực, kiêm Tổng thư ký Hội Thầy thuốc trẻ Việt Nam, hành trình năm nay ước tính có khoảng 20.000 thầy thuốc trẻ tham gia theo hình thức cả trực tiếp và trực tuyến. Chương trình cũng đặt mục tiêu tư vấn về kiến thức phòng chống các bệnh không lây nhiễm cho 1 triệu thanh niên. Cùng với đó có ít nhất 1.000 người dân, bệnh nhân và trẻ em có hoàn cảnh khó khăn được hỗ trợ tài chính hoặc hỗ trợ y tế miễn phí.