Xác định rõ ranh đất cho dân

SGGP
Ông Đặng Ngọc Ánh (SN 1956, trú tại 201 đường Bình Phú, phường 11, quận 6, TPHCM) phản ánh, ông mua thửa đất 520, tờ bản đồ 107 tọa lạc tại đường Phan Huy Ích, phường 14, quận Gò Vấp, TPHCM và được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ngày 10-11-2000. 

Cạnh thửa đất ông Ánh mua có con mương thoát nước, nhưng đã bị lấn chiếm, san lấp phân lô và cất nhà.

Ông Ánh gửi đơn kiến nghị đến UBND phường 14, sau đó phường chuyển hồ sơ lên UBND quận Gò Vấp. Phòng TN-MT quận Gò Vấp có công văn đề nghị ông Ánh liên hệ Trung tâm Đo đạc bản đồ TP lập bản vẽ và cắm mốc ngoài thực địa.

Trung tâm Đo đạc bản đồ TP đã thực hiện và ra bản đồ hiện trạng. Trên cơ sở đó, các đơn vị chức năng của quận Gò Vấp phối hợp, tiến hành kiểm tra thực địa, xác định một phần đất thuộc quyền sử dụng của ông Ánh bị hộ có diện tích đất liền kề lấn chiếm. 

Qua xác minh, mặc dù được chính quyền địa phương công nhận sử dụng đất hợp pháp, được pháp luật bảo hộ nhưng khi ông Ánh lập rào chắn bảo vệ ranh đất thì bị hộ liền kề cản trở, đe dọa hành hung.

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của ông Ánh đến ngày 10-11-2020 là hết hạn, ông làm đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất, xin gia hạn thời gian sử dụng theo quy định nhưng chính quyền quận Gò Vấp chưa giải quyết với lý do… ranh đất nằm trên cống thoát nước (!?). Đề nghị UBND quận Gò Vấp sớm tháo gỡ, giải quyết thấu đáo để bảo vệ quyền lợi chính đáng cho người dân.

ĐỨC TRUNG

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Nhân viên giao hàng. Ảnh: DŨNG PHƯƠNG

Dịch vụ giao hàng âm thầm tăng giá

Qua Đường dây nóng Báo SGGP, thời gian gần đây, nhiều người dân phản ánh cước dịch vụ giao hàng của các đơn vị tăng giá chóng mặt, nhất là từ khi bắt đầu thực hiện Chỉ thị 16. 

Bạn đọc viết

Rào kín vỉa hè để kinh doanh cây cảnh

Từ nhiều năm nay, vỉa hè trước số nhà 12 đường Nguyễn Chí Thanh, phường 2, quận 10, TPHCM bị một hộ dân kinh doanh chiếm dụng gần chục mét để buôn bán chậu hoa, cây cảnh.

Cơ quan trả lời

Khi nào cần khai báo tạm vắng?

Tôi thường đi công tác ở các tỉnh và lưu trú nhiều ngày. Vậy theo Luật Cư trú 2020, mỗi lần lưu trú tôi có cần khai báo và có cần khai báo tạm vắng? (Lê Anh Vinh, huyện Bình Chánh, TPHCM).

Từ thư bạn đọc

Khó khăn khi mua thuốc trong khu vực phong tỏa

Qua đường dây nóng Báo SGGP, ông Nguyễn Quang Hợp (71 tuổi), ngụ hẻm 566/111 đường Nguyễn Thái Sơn, phường 5, quận Gò Vấp phản ánh ông bị bệnh tiểu đường phải uống thuốc đều đặn mỗi ngày, tuy nhiên khu vực nơi ông ở đang bị phong tỏa, không thể nhờ ai mua thuốc giúp được.

Ý kiến

Lá chắn thép khu cách ly

Nâng cao cảnh giác thời điểm hiện nay là rất quan trọng trong thế trận chống “giặc Covid-19” của TPHCM. Ngoài yêu cầu thực hiện nghiêm các quy định phòng chống dịch, công tác đảm bảo an ninh trật tự, phòng cháy nổ ở các khu phong tỏa, cách ly, nơi điều trị Covid-19 đòi hỏi phải an toàn tuyệt đối.