Xây nhà vi phạm lộ giới

SGGP
Một số cư dân tổ dân phố 11, khu phố 2, phường 11 (quận 6, TPHCM) gọi đến đường dây nóng Báo SGGP, phản ánh về một công trình nhà ở đang xây dựng lấn hẻm.

Qua xác minh, công trình xây dựng tại địa chỉ 419A đường Hậu Giang hiện đã xây được 1 tầng, lấn lộ giới hẻm gần 1m.

Xây nhà vi phạm lộ giới ảnh 1

Từ phản ánh của cư dân, ngày 14-8, Thanh tra Sở Xây dựng phối hợp Phòng Quản lý đô thị quận 6 và UBND phường 11 đã kiểm tra công trình và ghi nhận công trình xây đúng theo giấy phép số 34/GPXD ngày 11-1-2018 của UBND quận 6.

Tuy nhiên, nhiều cư dân ở hẻm này thắc mắc vì việc cấp phép xây dựng không đúng quy hoạch lộ giới hẻm theo Quyết định 3187/QĐ-UBND-QLĐT ngày 6-8-2009 phê duyệt đồ án quy hoạch lộ giới đường hẻm (dưới 12m) do UBND quận 6 công bố.

Đề nghị cơ quan chức năng liên quan xem xét lại giấy phép đã cấp cho công trình này.

ĐOÀN HIỆP

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Nhiều hộ dân trồng cây lấn chiếm lề đường

Trồng cây lấn chiếm lề đường

Ông Vũ Lê Phú, 79 tuổi, cư ngụ tại hẻm 24, đường số 23 Phạm Văn Đồng, khu phố 4, phường Hiệp Bình Chánh, TP Thủ Đức, TPHCM gửi thư phản ánh đến Báo SGGP. Trong thư, ông Phú thông tin về việc nhiều hộ dân trồng cây lấn chiếm lề đường và nhiều hẻm nhỏ trong khu vực chưa có đèn đường. 

Bạn đọc viết

Xe buýt phải “làm mới” để thu hút khách

Thành phố Hồ Chí Minh muốn có bộ mặt giao thông đô thị văn minh, hiện đại thì phải đạt 60% người tham gia giao thông sử dụng các phương tiện vận tải công cộng. Đây là bài toán hết sức khó khăn, trong bối cảnh xe buýt - phương tiện vận tải công cộng chủ lực hiện nay - “chật vật” đón khách.

Cơ quan trả lời

Phản hồi bài “Vì sao chậm cấp sổ đỏ cho dân?”: UBND tỉnh Bình Phước chỉ đạo TP Đồng Xoài xem xét cấp sổ đỏ cho ông Hồ Trọng Biên

Ngày 16-10-2021, Báo SGGP có đăng bài “Vì sao chậm cấp sổ đỏ cho dân?”, phản ánh vào năm 1988, gia đình ông Hồ Trọng Biên có khai hoang khu đất khoảng 5.000m2 tại khu phố Phú Mỹ, phường Tân Phú, TP Đồng Xoài, tỉnh Bình Phước, để trồng điều, đất không có tranh chấp, phù hợp quy hoạch. 

Từ thư bạn đọc

Con hẻm không còn lầy lội

Chuyên mục Đường dây nóng - Trang Bạn đọc Báo SGGP ngày 12-5-2022 có bài viết “Con hẻm lầy lội”. Bài báo phản ánh hẻm 545 Nguyễn Xiển, phường Long Thạnh Mỹ, TP Thủ Đức, TPHCM bị ứ đọng nước và lầy lội vì một đống đất được đổ ở đầu hẻm.

Ý kiến

Giám đốc Sở VH-TT Bình Định có lạm quyền?

Sau những “lùm xùm” trong dự án trùng tu, tôn tạo tháp Bánh Ít (Bình Định) người đứng đầu ngành văn hóa của tỉnh Bình Định lại ra văn bản “truy tìm” cán bộ, viên chức nào ở Bảo tàng Bình Định đưa thông tin, hình ảnh, video cho báo chí khiến dư luận bức xúc.