Bến xe “cóc” vẫn lén lút hoạt động

SGGP
Sau khi Báo SGGP liên tiếp phản ánh 2 bến xe “cóc” tại địa chỉ 391 và 397 Đinh Bộ Lĩnh, phường 26, quận Bình Thạnh, TPHCM ngang nhiên hoạt động trái phép nhiều năm qua, các đơn vị chức năng đã vào cuộc xử lý. 

Tin liên quan

Hiện bến xe “cóc” 391 Đinh Bộ Lĩnh đã ngưng hoạt động. Tuy nhiên, bến xe “cóc” 397 Đinh Bộ Lĩnh vẫn lén lút hoạt động mặc dù Tổ kiểm tra liên ngành và các đơn vị nghiệp vụ đã lập “chốt” bên trong bến.

Qua ghi nhận, khi có “chốt” ứng trực, chủ bến xe “cóc” đóng kín cổng, khách đặt xe và người đến đón thân nhân được hướng dẫn đến các địa điểm khác để chờ xe như tại các trạm xăng dầu hay bến xe ở trên quốc lộ 13 (bên kia cầu Bình Triệu, thuộc TP Thủ Đức).

Nhưng vào đêm khuya, các phương tiện đón, trả khách tại cây xăng đối diện bến xe và khu vực gần đó, trong khi đó lực lượng CSGT và Tổ kiểm tra liên ngành không có mặt kịp thời để xử lý. Sau khi trả khách, các phương tiện chạy vòng qua đường Nguyễn Xí, Phạm Văn Đồng và đưa xe không về bến.

Bến xe 'cóc' vẫn lén lút hoạt động ảnh 1 Hàng chục người chờ vào đón thân nhân ở bến xe “cóc” 397 Đinh Bộ Lĩnh

Trước đó, qua phản ánh của Báo SGGP cùng thông tin của người dân, UBND quận Bình Thạnh đã lập biên bản xử lý nhiều hành vi vi phạm đối với  bến xe “cóc” 397 Đinh Bộ Lĩnh, như: không có hợp đồng vận chuyển, đậu xe không đúng nơi quy định, không trang bị bình chữa cháy trên xe…

Ngày 29-4-2021, Tổ kiểm tra liên ngành tiếp tục lập biên bản vi phạm hành chính và xử phạt hành vi thành lập bến khi chưa được cơ quan Nhà nước cho phép theo quy định; thay đổi nội dung kinh doanh mà không thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh; không thực hiện biện pháp bảo vệ cá nhân đối với người tham gia chống dịch và người có nguy cơ mắc bệnh dịch theo hướng dẫn của cơ quan y tế.

ĐOÀN HIỆP

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Du khách cần thận trọng khi đặt tour, tuyến (Trong ảnh: Trẻ em vui chơi tại biển Vũng Tàu trong dịp hè). Ảnh: NÔNG NGÂN

Cảnh giác với chiêu trò lừa đảo mùa du lịch

Những ngày gần đây, sự việc một đoàn hơn 100 khách ra sân bay nhưng không có vé lên máy bay đã gây xôn xao giới du lịch. Câu chuyện “tưởng chừng như đùa” ấy không còn bất ngờ mỗi khi đến mùa cao điểm du lịch. 

Bạn đọc viết

Chân đế nguy hiểm

Tại ngã ba đường Tôn Đức Thắng - Ngô Văn Năm (phường Bến Nghé, quận 1, TPHCM) có chân đế còn nhô lên những bu lông sắt và hai sợi dây điện, rất nguy hiểm cho người dân qua lại, nhất là vào ban đêm.

Cơ quan trả lời

Bãi rác tự phát đã được dọn dẹp

Đường dây nóng Báo SGGP ngày 15-4 có bài viết “Đổ rác ngay dưới biển cấm” phản ánh đoạn đường Phạm Huy Thông (thuộc phường 6, quận Gò Vấp, TPHCM) dù có biển báo cấm đổ rác nhưng một số người dân thiếu ý thức vẫn lén lút đổ rác sinh hoạt tràn lan ra khu vực, gây mất mỹ quan, ô nhiễm môi trường nghiêm trọng.

Từ thư bạn đọc

Khen thưởng học sinh giỏi từ nguồn xã hội hóa

Ngày 14-6, Báo SGGP nhận được phản ánh của bạn đọc về việc Phòng GD-ĐT quận 1, TPHCM gửi thư vận động các đơn vị trường học, mạnh thường quân là cá nhân, tập thể trong và ngoài ngành giáo dục tham gia đóng góp kinh phí tổ chức hoạt động kỷ niệm “Mùa hoa dâng Bác” và lễ tổng kết năm học 2021-2022. 

Ý kiến

Giám đốc Sở VH-TT Bình Định có lạm quyền?

Sau những “lùm xùm” trong dự án trùng tu, tôn tạo tháp Bánh Ít (Bình Định) người đứng đầu ngành văn hóa của tỉnh Bình Định lại ra văn bản “truy tìm” cán bộ, viên chức nào ở Bảo tàng Bình Định đưa thông tin, hình ảnh, video cho báo chí khiến dư luận bức xúc.
" />