Kênh rạch nhỏ bị “bức tử”

Những con kênh chính ô nhiễm trầm trọng đã được TPHCM đầu tư cải tạo, chỉnh trang, ngày càng xanh - sạch - đẹp, thu hút người dân tập thể dục, vui chơi, chuẩn bị trở thành tuyến vận tải hành khách và du lịch đường sông. Tuy nhiên, vẫn còn nhiều việc phải làm để cải thiện môi trường nước ở TPHCM, đáng lo ngại nhất là tình trạng nhiều kênh rạch nhỏ đang bị tắc nghẽn, ô nhiễm nặng do rác thải sinh hoạt và nước thải từ các cơ sở sản xuất.

Kênh nhiều màu

Những cơn mưa lớn hồi cuối tháng 6 đã làm cho các con đường Giải Phóng, Thăng Long, Đồng Khởi (ở phường 4, quận Tân Bình) bị ngập sâu, nước rút rất chậm. Nước đen ngòm, bốc mùi hôi thối. Người dân ở đây đã phải khơi rác để nước kênh A41 qua khu dân cư này rút bớt, sau đó kiến nghị chính quyền địa phương cho lực lượng chuyên nghiệp nạo vét kênh. Anh Hoàng, cư ngụ tại đây, cho biết: “Trước đây, nước kênh sạch, trong, nhưng rồi ngày càng ô nhiễm nặng, rác thải phủ kín cả mặt nước, kênh nghẽn dòng bốc mùi hôi thối. Người dân ở đây rất lo sức khỏe bị ảnh hưởng do môi trường nước mất vệ sinh, vào mùa mưa phải thuê người phun thuốc diệt muỗi. Chính quyền có nhắc nhở cư dân không xả rác bừa bãi, nhà nào cũng khẳng định không vứt rác xuống kênh, vậy mà mỗi ngày kênh lại thêm nhiều rác thải”.

Rác thải đầy nghẹt kênh Hiệp Tân (quận Tân Phú) gây ô nhiễm và nghẽn dòng.

Trong ngày 2-7 và 9-7, đường dây nóng Báo SGGP nhận được phản ánh của người dân ở đường Tô Hiệu (quận Tân Phú) về việc nước kênh Hiệp Tân (qua địa bàn quận Tân Phú và Bình Tân) đổi màu. Vào ngày 2-7 có cống xả nước màu xanh đậm ra kênh, có cống xả nước màu vàng khè đục ngầu. Còn ngày 9-7, nước kênh phía đầu giao lộ Hòa Bình - Tô Hiệu màu hồng nhạt. Do nước thải từ các cơ sở sản xuất gây ô nhiễm, nên nước kênh Hiệp Tân cứ lâu lâu lại bị nhuộm màu hồng, đỏ, xanh dương đậm… Lại thêm rác thải sinh hoạt, có cả bàn ghế hư cũ và xác động vật… chen chúc dưới kênh khiến bít cống, nghẽn dòng. Chỉ vào đống rác chặn ngay cống khiến nước không thoát nổi sau cơn mưa, ông Tâm, ngụ gần đấy, thở dài: “Cái ghế sa lông này ai đó mới lén mang ra vứt xuống kênh tối qua. Cứ qua một đêm là rác đổ xuống kênh càng nhiều hơn”.

Cải tạo kênh hay làm cống hộp?

PV Báo SGGP đã chuyển đến các cơ quan chức năng liên quan những nội dung người dân phản ánh về tình trạng nhiều kênh rạch nhỏ bị tắc nghẽn, ô nhiễm. Giải thích về tình trạng kênh A41 tràn ngập rác, UBND phường 4, quận Tân Bình cho biết: Kênh A41 giải quyết thoát nước cho khu vực sân bay Tân Sơn Nhất, qua địa bàn nhiều phường. UBND phường 4 đã có văn bản kiến nghị nạo vét khơi thông dòng chảy, phản ánh ý kiến người dân mong muốn làm dự án cống hộp gửi UBND quận Tân Bình và được chuyển lên Trung tâm Điều hành chương trình chống ngập TP.

Còn ông Đỗ Tấn Long, Trưởng phòng Quản lý hệ thống thoát nước (thuộc Trung tâm Chống ngập TP), cho biết: “Nhiều hộ dân sống gần kênh A41 đã tự ý chiếm hành lang kênh đổ sàn nhà, làm cầu bắc ngang qua kênh, xả rác thải xuống làm hạn chế khả năng thoát nước kênh khu vực phường 4, quận Tân Bình. Trung tâm Chống ngập TP phải luôn vớt rác, nhưng không xuể. Sắp tới, Trung tâm Chống ngập TP sẽ phối hợp với đơn vị quản lý sân bay và các sở ngành liên quan làm dự án cống hộp”. Ông Phan Minh Thắng, Chủ tịch UBND phường Hiệp Tân, quận Tân Phú cho biết: “Địa phương có nghe thông tin về các cơ sở sản xuất xả nước thải chưa qua xử lý ra kênh Hiệp Tân. Do nhiều cơ sở sản xuất cùng xả nước ra kênh nên rất khó bắt tận tay, UBND phường vẫn khoanh vùng để xác định và xử lý cơ sở sản xuất vi phạm. Quận quan tâm việc nạo vét thông thoáng dòng chảy nhưng tình trạng xả rác xuống kênh vẫn chưa khắc phục được. Kênh Hiệp Tân đã có dự án cống hộp và sẽ thi công trong thời gian tới. Khi cống hộp được làm, đường ống nước thải sẽ chuyển hướng đến khu vực có nhà máy xử lý”.

Trong khi cư dân và chính quyền các địa phương “mặn mà” phương án lấp kênh làm cống hộp, ông Đỗ Tấn Long lưu ý: “Kênh hở tạo cảnh quan, cải tạo đỡ tốn kém, dễ dàng hơn so với làm cống hộp. Với công nghệ tiên tiến, những kênh hở được cải tạo bê tông hóa sẽ thoát nước tốt hơn, giảm ô nhiễm. Trong tương lai, sẽ có nhiều nhà máy xử lý rác thải cho khu dân cư. Vấn đề quan trọng là địa phương cần phải tuyên truyền nhắc nhở cư dân không xả rác và có ý thức bảo vệ môi trường”.

THANH HẢI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Người lao động khó khăn do dịch Covid-19 nhận quà hỗ trợ. Ảnh: BÙI ANH TUẤN

Triển khai gói hỗ trợ: Xác minh rõ, thực hiện nhanh

Để tiếp sức người lao động khó khăn do dịch Covid-19, Chính phủ đã kịp thời đưa ra 2 gói hỗ trợ liên tiếp và đang được đẩy nhanh giải ngân. Trong khi đó, TPHCM cũng đang nhanh chóng triển khai gói hỗ trợ thứ 2 nhằm đảm bảo đời sống thiết yếu cho lao động nghèo mất việc làm, không có thu nhập... Nhiều nơi đã và đang làm rất tốt, nhưng cũng có một số nơi việc triển khai còn lúng túng.

Bạn đọc viết

Rào kín vỉa hè để kinh doanh cây cảnh

Từ nhiều năm nay, vỉa hè trước số nhà 12 đường Nguyễn Chí Thanh, phường 2, quận 10, TPHCM bị một hộ dân kinh doanh chiếm dụng gần chục mét để buôn bán chậu hoa, cây cảnh.

Cơ quan trả lời

Từ thư bạn đọc

Khó khăn khi mua thuốc trong khu vực phong tỏa

Qua đường dây nóng Báo SGGP, ông Nguyễn Quang Hợp (71 tuổi), ngụ hẻm 566/111 đường Nguyễn Thái Sơn, phường 5, quận Gò Vấp phản ánh ông bị bệnh tiểu đường phải uống thuốc đều đặn mỗi ngày, tuy nhiên khu vực nơi ông ở đang bị phong tỏa, không thể nhờ ai mua thuốc giúp được.

Ý kiến

Người dân lo tiền điện tăng cao

Vài tháng nay, TPHCM thực hiện giãn cách xã hội, nhiều khu vực bị phong tỏa, người dân phải ở nhà, việc sử dụng các thiết bị sinh hoạt nhiều dẫn đến tiền điện tăng cao. Nhiều người nghỉ làm, kinh tế giảm sút; công nhân, lao động nghèo lại càng khó khăn.