Khổ vì khói bụi, bê tông tươi

Xe bồn của Công ty CP bê tông Hải Âu xả khói đen, gây ô nhiễm. (Ảnh chụp trên đường Lê Văn Việt Q9, ngày 16-4).

Nhiều hộ dân sống dọc tuyến đường Lê Văn Việt (P.Tăng Nhơn Phú A Q9 TPHCM) phản ánh: Hơn năm nay, người dân sống dọc tuyến đường này cũng như người đi đường phải hứng chịu khói bụi, cát đá, bê tông tươi… đổ tràn lan trên đường từ các xe tải, xe bồn của nhiều công ty bê tông hoạt động trên địa bàn.

Theo tìm hiểu, hiện trên địa bàn ấp Mỹ Thành P.Long Thạnh Mỹ Q9 có nhiều công ty bê tông hoạt động, như: Công ty CP bê tông Hải Âu, Công ty TNHH Xây lắp Thương mại Kiến Trẻ, Công ty TNHH Soam Vina (phân phối bê tông tươi, bê tông nhựa nóng), Nhà máy bê tông Lê Phan, Trạm bê tông Holcim…

Những công ty trên khi phân phối cát đá, bê tông tươi cho các công trình xây dựng đều lưu thông qua tuyến đường Hoàng Hữu Nam, Nguyễn Văn Tăng, Lê Văn Việt. Đặc biệt tuyến đường Lê Văn Việt đang  là khu vực “nóng” về tình trạng khói bụi, rơi đổ đá, bê tông tươi.

Ghi nhận vào sáng 16-4, trên đoạn đường này, có rất nhiều xe tải chở đầy cát đá, xe bồn lưu thông không hề che chắn, phủ bạt an toàn. Tại giao lộ Lê Văn Việt - Hoàng Hữu Ngân, khi xe lưu thông qua đây là bụi bay mù trời, nhà dân hai bên đường luôn đóng kín cửa. Anh Hoàng Minh, chủ một quán nước tại đây, bức xúc: “Sáng, mở cửa ra là bụi đã bám đầy rồi. Chịu hết nổi…!”.

Còn chị Nguyễn Thị Ngọc Cầm, ở số 483 Lê Văn Việt, than thở: “Xe bồn chạy trong đêm làm đổ bê tông tươi trước nhà. Không cào dọn thế nào cũng có người té ngã, để lâu bê tông cứng, làm mặt đường loang lổ, càng nguy hiểm”.

Đáng nói, tình trạng trên diễn ra liên tục và kéo dài nhưng không hề thấy Thanh tra giao thông, CSGT xử lý. “Đã nhiều lần dân họp tổ, kiến nghị lên khu phố, lên phường và quận, thế nhưng chẳng thấy chuyển biến gì…”, anh Nguyễn Văn Hữu, ngụ nhà số 487 Lê Văn Việt, bức xúc cho biết.

Trao đổi với chúng tôi, ông Lê Tấn Hồng, Chủ tịch UBND P. Tăng Nhơn Phú A Q9, cho biết: “Phường đã đề nghị người dân ghi lại những số xe vi phạm đổ cát đá, bê tông tươi xuống đường để phường cùng Thanh tra giao thông xử phạt. Sắp tới, phường sẽ tổ chức lực lượng chốt chặn để xử lý”.

Để đem lại môi trường trong sạch cho dân, đề nghị Thanh tra giao thông kết hợp với quận 9 sớm có biện pháp mạnh để dẹp bỏ tình trạng trên.

TUẤN VŨ

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Bạn đọc viết

Gầm cầu thành… bãi rác

Một bãi rác và xà bần lớn xuất hiện ngổn ngang, gây ô nhiễm, tạo hình ảnh vô cùng nhếch nhác dưới gầm cầu Phú Hữu (phường Phú Hữu, TP Thủ Đức, TPHCM. 

Cơ quan trả lời

Cải tạo rạch Xuyên Tâm: Tái định cư tại chỗ hoặc nhận tiền

Trang Bạn đọc Báo SGGP số ra ngày 27-5 có đăng bài “Cải tạo rạch Xuyên Tâm: Đảm bảo phương án tái định cư”, trong đó nêu hàng chục năm qua, rạch Xuyên Tâm đi qua địa bàn 2 quận Bình Thạnh và Gò Vấp (TPHCM) là “điểm đen” ô nhiễm môi trường, ảnh hưởng đến cuộc sống của cả ngàn hộ dân và làm mất mỹ quan đô thị. TPHCM đang khẩn trương có phương án cải tạo con rạch này trong thời gian sớm nhất.

Từ thư bạn đọc

Thư đi - Tin lại

Đề nghị quý cơ quan nhận được phiếu chuyển của Báo SGGP nhanh chóng xem xét, giải quyết và vui lòng thông báo kết quả để chúng tôi trả lời bạn đọc theo quy định của pháp luật.

Ý kiến

Phòng dịch cho tài xế xe ôm công nghệ

Sau ca dương tính lần 1 của một tài xế xe ôm công nghệ ở khu phố 7, phường Thạnh Xuân, quận 12, các tài xế xe ôm công nghệ rất lo lắng.