Khu dân cư... ngạt thở

Đã hơn ba năm qua, người dân xã KRoong (TP Kon Tum), phải sống trong cảnh ô nhiễm nặng do mùi hôi thối bốc lên từ Nhà máy chế biến mủ cao su Vạn Lợi, nằm trên tỉnh lộ 675, nối đường Hồ Chí Minh với huyện Sa Thầy (Kon Tum).

Chị Y Leng, ở xã Ngọc Bay là người thường xuyên qua đây, cho biết: “Mỗi khi đi qua tuyến đường này, nhất là vào mùa mưa mọi người đều “choáng” vì mùi thối...”.

Trao đổi với chúng tôi, anh Hoàng Trung Hùng, ở thôn Trung Nghĩa xã Kroong, bức xúc: “Không biết đến bao giờ chúng tôi mới có được không khí trong lành. Hàng ngày, mùi hôi thối bốc lên khiến người dân phải... nín thở. Có những ngày nhà máy sản xuất nhiều, người dân càng khổ hơn vì mùi hôi thối. Nhiều lần bà con đã kiến nghị với chính quyền địa phương nhưng sự việc vẫn không được giải quyết”.

Để đảm bảo sức khỏe cho người dân xã KRoong, mong rằng chính quyền địa phương quan tâm giải quyết dứt điểm tình trạng này. 

Mủ cao su chất đống, gây ô nhiễm môi trường ở xã KRoong (Kon Tum).

TRẦN HOÀI NAM

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Chất gây nghiện vẫn đang “bủa vây” giới trẻ

Chất gây nghiện vẫn đang “bủa vây” giới trẻ

Cục An toàn thực phẩm (Bộ Y tế) cho biết một số website, ứng dụng thương mại điện tử (TMĐT) đang bán các sản phẩm kẹo Hamer có chứa N - desmethyl Tadalafil, là dược chất điều trị rối loạn cương dương, rất độc hại. Đầu tháng 10 vừa qua, cơ quan chức năng lần đầu tiên phát hiện “nước xoài” - biến tướng mới của ma túy hay chất gây nghiện được pha vào tinh dầu thuốc lá điện tử. 

Bạn đọc viết

Chiếm dụng vỉa hè làm bãi đỗ xe

Nhiều tháng qua, phần vỉa hè trên đoạn đường Phan Văn Trị (đoạn qua khu đô thị kiểu mẫu CityLand Park Hills, phường 10, quận Gò Vấp, TPHCM) bị nhiều đơn vị, cửa hàng ngang nhiên chiếm dụng làm bãi đỗ xe (ảnh).

Cơ quan trả lời

Từ thư bạn đọc

Trạm điện bị bao chiếm

Tiểu thương chợ Bà Chiểu đã điện thoại đến đường dây nóng Báo SGGP nêu bức xúc về hiện trạng trạm biến điện bị bao chiếm. 

Ý kiến

Nghiêm trị thói côn đồ khi tham gia giao thông

Dư luận một lần nữa bức xúc khi tối 16-11, hai thanh niên chạy xe máy quá tốc độ quy định lao vào tổ công tác CSGT Đa Phước (Công an TPHCM) đang làm nhiệm vụ trên tuyến đường Nguyễn Văn Linh khiến một chiến sĩ bị thương nặng.