Phản hồi bài viết “Hàng trăm thiết bị y tế trùm mền”: Khẩn trương xử lý trách nhiệm và khắc phục thiếu sót

SGGP
Ngày 27-11, UBND tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu cho biết, đã ban hành công văn đôn đốc Sở Y tế tỉnh khẩn trương thực hiện việc xử lý trách nhiệm, khắc phục những hạn chế, thiếu sót trong việc mua sắm trang thiết bị, vật tư y tế và đấu thầu thuốc chữa bệnh trong giai đoạn từ năm 2014 đến tháng 9-2019.

Tin liên quan

Trung tâm Y tế TP Vũng Tàu hiện đang tồn kho 33 thiết bị y tế

Trung tâm Y tế TP Vũng Tàu hiện đang tồn kho 33 thiết bị y tế

Trước đó, Báo Sài Gòn Giải Phóng số ra ngày 12-11, có bài viết Bà Rịa - Vũng Tàu: Hàng trăm thiết bị y tế “trùm mền”, phản ánh những sai sót, mập mờ trong quá trình mua sắm trang thiết bị, vật tư y tế và đấu thầu thuốc chữa bệnh của các đơn vị, cơ sở y tế trên địa bàn. Đ

ặc biệt, cả trăm chủng loại thiết bị y tế trị giá hàng chục tỷ đồng được mua sắm, nhập khẩu và bàn giao cho các cơ sở y tế nhưng nhiều năm “đắp chiếu” chưa một lần sử dụng. Ngoài ra, cơ quan chức năng còn phát hiện có sự chênh lệch giữa giá đấu thầu và giá nhập khẩu vật tư y tế nhưng thiếu hồ sơ, tài liệu liên quan.

Với các vi phạm, Thanh tra tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu đã kiến nghị kiểm điểm trách nhiệm Giám đốc Sở Y tế giai đoạn 2014-2019 và giám đốc các cơ sở y tế có sai sót. Đồng thời, tiếp tục làm rõ nội dung chênh lệch giữa giá đầu thầu và giá nhập khẩu các thiết bị vật tư y tế.

NÔNG NGÂN

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Bạn đọc viết

Những trụ điện nguy hiểm

Trên đường Châu Thới (khu phố Châu Thới, phường Bình An, TP Dĩ An, tỉnh Bình Dương), đoạn giáp ranh TP Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai có nhiều trụ điện án ngữ giữa đường.

Cơ quan trả lời

Sẽ cưỡng chế trong tháng 12-2021

Chuyên mục “Đường dây nóng”, Trang Bạn đọc, Báo SGGP ngày 4-12-2021 có bài viết “Chậm xử lý vi phạm về đất đai”. Nội dung bài viết phản ánh một công trình xây dựng trái phép trên đất công, vi phạm quy hoạch tại Tổ dân phố 11, khu phố 6 (TDP 11, KP 6), phường Thạnh Xuân, quận 12, TPHCM.

Từ thư bạn đọc

Vùng xanh vẫn còn rào chắn

Vừa qua, nhiều bạn đọc ở hẻm 80 Trần Quý, phường 6, quận 11 điện thoại đến Đường dây nóng Báo SGGP phản ánh rào chắn ở đầu hẻm tồn tại quá lâu, ảnh hưởng trực tiếp đến sinh hoạt và đi lại của người dân trong hẻm. 

Ý kiến

Chưa được thanh toán chi phí mai táng

Mấy ngày qua, Đường dây nóng Báo SGGP đã nhận được khá nhiều cuộc gọi về việc thanh toán chi phí mai táng người bị mắc Covid-19.