Đơn, thư chưa được trả lời

Trong năm 2008, Ban Bạn đọc Báo Sài Gòn Giải Phóng đã chuyển nhiều đơn, thư khiếu nại của bạn đọc đến các cơ quan chức năng xem xét giải quyết và trả lời cho bạn đọc. Tuy nhiên, bên cạnh những đơn, thư được giải quyết còn nhiều trường hợp sau đây chưa được cơ quan chức năng trả lời. Chúng tôi kính mong các cơ quan chức năng sớm có kết luận trả lời theo đúng Luật Khiếu nại khiếu tố.

- Trưởng Công an xã Trung Chánh huyện Hóc Môn: Bà Lương Thị Bảnh, 41/2 ấp Mỹ Huề xã Trung Chánh huyện Hóc Môn yêu cầu được nhận lại sổ hộ khẩu của gia đình bà đang bị tạm giữ tại Công an xã Trung Chánh huyện Hóc Môn.

- Chủ tịch UBND xã Phú Hòa Đông huyện Củ Chi: Bà Huỳnh Thị Coi, tổ 28A ấp Phú Hòa xã Phú Hòa Đông huyện Củ Chi khiếu nại không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

- Bộ Tài nguyên và Môi trường (Hà Nội), Thanh tra Chính phủ tại TP Hồ Chí Minh: Bà Nguyễn Thị Giỏi, 157 Tự Do ấp Long Thạnh A thị trấn Thốt Nốt TP Cần Thơ khiếu nại UBND TP Cần Thơ ban hành quyết định thu hồi toàn bộ diện tích đất của gia đình bà để giao cho người khác.

- Trưởng Công an huyện Hòn Đất tỉnh Kiên Giang: Bà Thạch Thị Mỹ Châu, ấp Sơn Hòa xã Nam Thái Sơn huyện Hòn Đất tỉnh Kiên Giang khiếu nại bị Công an xã Nam Thái Sơn thu giữ sổ hộ khẩu của gia đình bà không rõ lý do.

- UBND quận 10: Bà con ở tầng lửng chung cư Trần Văn Kiểu P14 Q10 phản ánh bà con sinh sống trong môi trường ẩm thấp, tối tăm, nguy hiểm dễ xảy ra cháy nổ; đồng thời kiến nghị lãnh đạo quận 10 quan tâm, có biện pháp cải thiện cuộc sống của bà con ở đây.

- Tòa Dân sự - Tòa án Nhân dân tối cao (Hà Nội): Ông Lê Duy Tấn, 265/8/31 Nơ Trang Long P11 Bình Thạnh đề nghị được Giám đốc thẩm bản án dân sự phúc thẩm số 621/2008/DS-PT ngày 17-6-2008 của Tòa án Nhân dân TPHCM.

- Viện Kiểm sát Nhân dân TPHCM: Bà Nguyễn Thị Hiếu, 120-122 Kinh Dương Vương P13 Q6 khiếu nại Viện Kiểm sát Nhân dân TPHCM chậm xem xét giải quyết đơn khiếu nại của bà (do UB Tư pháp của Quốc hội khóa 12 chuyển đến).

- Tòa Dân sự - Tòa án Nhân dân tối cao (Hà Nội): Bà Lê Thị Xại, tổ 9 ấp Phước Hưng xã Phước Thạnh huyện Củ Chi khiếu nại bản án phúc thẩm số 1016/2008/DS-PT ngày 29-8-2008 của Tòa án Nhân dân TPHCM về việc tranh chấp quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở.

- Chủ tịch UBND quận 11: Ông Tăng Nại, 1057 Lò Siêu P16 Q11 khiếu nại UBND phường 11 xây chốt dân phòng chắn ngay trước cửa nhà, làm ảnh hưởng đến sinh hoạt và mỹ quan.

- Chủ tịch UBND quận 10: Bà Phạm Thị Thanh Vân, tổ trưởng tổ dân phố 24 KP2 P2 Q10 thắc mắc vì sao UBND quận 10 chưa xử lý trường hợp xây dựng lấn chiếm đất công của hộ 70 Vĩnh Viễn, P2 Q10.

- UBND thị xã Tây Ninh: Ông Trương Văn Sủng, G62/4B KP3 P4 TX Tây Ninh, tỉnh Tây Ninh khiếu nại UBND thị xã Tây Ninh không cấp phép xây dựng cho gia đình bà.

(còn tiếp)

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Một đoạn kè sạt lở bờ sông Sài Gòn tại Bình Quới - Thanh Đa. Ảnh: TRẦN YÊN

Kỳ vọng đổi thay bờ sông Sài Gòn

Hệ thống sông Sài Gòn từ lâu được xem là nét đặc trưng của TPHCM, nhưng thời gian qua liên tục bị lấn chiếm hành lang an toàn sông, gây hệ lụy lớn. Do đó, dự thảo phát triển kè sông và kinh tế dịch vụ ven sông giai đoạn 2020-2045 và kế hoạch triển khai giai đoạn 2020-2025 vừa được Sở QH-KT trình UBND TPHCM là rất cần thiết trong thời điểm này.

Bạn đọc viết

Gầm cầu thành… bãi rác

Một bãi rác và xà bần lớn xuất hiện ngổn ngang, gây ô nhiễm, tạo hình ảnh vô cùng nhếch nhác dưới gầm cầu Phú Hữu (phường Phú Hữu, TP Thủ Đức, TPHCM. 

Cơ quan trả lời

Cải tạo rạch Xuyên Tâm: Tái định cư tại chỗ hoặc nhận tiền

Trang Bạn đọc Báo SGGP số ra ngày 27-5 có đăng bài “Cải tạo rạch Xuyên Tâm: Đảm bảo phương án tái định cư”, trong đó nêu hàng chục năm qua, rạch Xuyên Tâm đi qua địa bàn 2 quận Bình Thạnh và Gò Vấp (TPHCM) là “điểm đen” ô nhiễm môi trường, ảnh hưởng đến cuộc sống của cả ngàn hộ dân và làm mất mỹ quan đô thị. TPHCM đang khẩn trương có phương án cải tạo con rạch này trong thời gian sớm nhất.

Từ thư bạn đọc

Thư đi - Tin lại

Đề nghị quý cơ quan nhận được phiếu chuyển của Báo SGGP nhanh chóng xem xét, giải quyết và vui lòng thông báo kết quả để chúng tôi trả lời bạn đọc theo quy định của pháp luật.

Ý kiến

Phòng dịch cho tài xế xe ôm công nghệ

Sau ca dương tính lần 1 của một tài xế xe ôm công nghệ ở khu phố 7, phường Thạnh Xuân, quận 12, các tài xế xe ôm công nghệ rất lo lắng.