Người dân bức xúc vì ô nhiễm

SGGP
Người dân ở phường Phước Long B và phường Tân Phú, TP Thủ Đức (TPHCM) gọi điện tới Đường dây nóng Báo SGGP phản ánh về tình trạng nhiều năm nay họ phải sống trong ô nhiễm, hít khói bụi từ Tổng công ty CP Phong Phú thuộc Tập đoàn Dệt may Việt Nam phát thải ra ngoài.

Trưa 11-1, phóng viên Báo SGGP đã đến xác minh và có mặt tại một số nhà dân thuộc tổ 7, phường Phước Long B và phường Tân Phú. Trong khoảng thời gian từ 13 giờ đến 16 giờ cùng ngày, phóng viên ghi nhận ống khói của Tổng công ty CP Phong Phú liên tục xả thải ra ngoài thông qua ống khói bên trong đơn vị này.

Người dân bức xúc cho biết, tình trạng ô nhiễm môi trường không khí đã nhiều năm nay, nhiều lúc do chịu không nổi phải đóng cửa cả ngày lẫn đêm. Người dân đã nêu ý kiến với chính quyền nhưng tình trạng xả khói bụi nhiều hơn. Do hít phải khói bụi, nhiều trẻ em, người già bị bệnh hô hấp, viên mũi; thậm chí vườn rau, cây trái không phát triển nổi, héo khô và chết dần. 

Đề nghị các cơ quan chức năng TP Thủ Đức vào cuộc kiểm tra giải quyết để người dân được sống trong môi trường trong sạch hơn.

CHÍ THẠCH

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Các bạn trẻ và khách du lịch đón taxi phía ngoài cổng trung tâm thương mại ở TPHCM. Ảnh: HOÀNG HÙNG

Khó đặt được taxi, xe công nghệ

Những ngày qua, tại TPHCM, việc đặt xe công nghệ, xe taxi khó khăn hơn trước. Ngay cả trong khung giờ không phải cao điểm, sau khi đặt cuốc xe thành công, phải rất lâu xe mới đến đón khách, thậm chí tài xế tự hủy chuyến mà không thông báo với khách.

Bạn đọc viết

Xe buýt phải “làm mới” để thu hút khách

Thành phố Hồ Chí Minh muốn có bộ mặt giao thông đô thị văn minh, hiện đại thì phải đạt 60% người tham gia giao thông sử dụng các phương tiện vận tải công cộng. Đây là bài toán hết sức khó khăn, trong bối cảnh xe buýt - phương tiện vận tải công cộng chủ lực hiện nay - “chật vật” đón khách.

Cơ quan trả lời

Phản hồi bài “Vì sao chậm cấp sổ đỏ cho dân?”: UBND tỉnh Bình Phước chỉ đạo TP Đồng Xoài xem xét cấp sổ đỏ cho ông Hồ Trọng Biên

Ngày 16-10-2021, Báo SGGP có đăng bài “Vì sao chậm cấp sổ đỏ cho dân?”, phản ánh vào năm 1988, gia đình ông Hồ Trọng Biên có khai hoang khu đất khoảng 5.000m2 tại khu phố Phú Mỹ, phường Tân Phú, TP Đồng Xoài, tỉnh Bình Phước, để trồng điều, đất không có tranh chấp, phù hợp quy hoạch. 

Từ thư bạn đọc

Con hẻm không còn lầy lội

Chuyên mục Đường dây nóng - Trang Bạn đọc Báo SGGP ngày 12-5-2022 có bài viết “Con hẻm lầy lội”. Bài báo phản ánh hẻm 545 Nguyễn Xiển, phường Long Thạnh Mỹ, TP Thủ Đức, TPHCM bị ứ đọng nước và lầy lội vì một đống đất được đổ ở đầu hẻm.

Ý kiến

Giám đốc Sở VH-TT Bình Định có lạm quyền?

Sau những “lùm xùm” trong dự án trùng tu, tôn tạo tháp Bánh Ít (Bình Định) người đứng đầu ngành văn hóa của tỉnh Bình Định lại ra văn bản “truy tìm” cán bộ, viên chức nào ở Bảo tàng Bình Định đưa thông tin, hình ảnh, video cho báo chí khiến dư luận bức xúc.