Người dân “rốn lũ” ngóng nơi tránh lũ

SGGP
Xã Điền Mỹ nằm ở vùng “rốn lũ” bên hạ lưu sông Ngàn Sâu (huyện Hương Khê, tỉnh Hà Tĩnh), thường xuyên chịu thiệt hại nặng nề do lũ lụt. Sau khi Nhà nước triển khai Dự án “Xây dựng hạ tầng kỹ thuật khu dân cư nông thôn phục vụ phòng, chống ngập lũ cho nhân dân xã Điền Mỹ”, người dân hy vọng sớm được chuyển đến nơi ở mới, nhưng đến nay mong mỏi này chưa thành hiện thực.

Ông Trần Hựu Liên (65 tuổi, ở thôn Trung Tiến, xã Điền Mỹ) cho biết, nhà ông ở vùng thấp trũng gần sông Ngàn Sâu nên năm nào cũng bị ảnh hưởng lũ lụt. Đặc biệt, trận lũ năm 2010, 2016, nước dâng cao đến nóc nhà, gây thiệt hại tài sản rất lớn. Khi biết Nhà nước làm dự án xây dựng hạ tầng kỹ thuật khu dân cư nông thôn phục vụ phòng, chống ngập lũ cho nhân dân tại khu vực Cồn Hội, cách nhà khoảng 3km, gia đình ông đã làm đơn gửi UBND xã đăng ký xin được cấp đất ở mới cho con trai là Trần Xuân Thái (30 tuổi) nhưng đến nay vẫn chưa có kết quả. 

Người dân 'rốn lũ' ngóng nơi tránh lũ ảnh 1 Người dân xã Điền Mỹ làm nhà cao và có thêm chạn áp mái để giảm thiệt hại do lũ lụt

Tương tự, cuộc sống gia đình ông Đinh Ngọc Hương (60 tuổi, ở thôn Trung Tiến) trở nên bấp bênh do thường xuyên phải chịu thiệt hại nặng nề về tài sản mỗi mùa lũ lụt. Gia đình ông Hương đã làm đơn gửi UBND xã xin được xét duyệt cấp đất ở tại khu dân cư nông thôn phòng, chống ngập lũ Cồn Hội, nhưng chờ đợi đến nay cũng chưa nhận được kết quả. 

Trao đổi với PV Báo SGGP về vấn đề này, ông Trần Tiến Chương, Chủ tịch UBND xã Điền Mỹ, cho biết, hiện nay mặt bằng cơ sở hạ tầng của Dự án “Xây dựng hạ tầng kỹ thuật khu dân cư nông thôn phục vụ phòng, chống ngập lũ cho nhân dân xã Điền Mỹ” đã hoàn thiện và chuẩn bị bàn giao. Chính quyền địa phương đang tuyên truyền để người dân nắm được chủ trương, tập hợp các hộ dân đủ điều kiện để sớm xem xét, phê duyệt di dời lên nơi ở mới đảm bảo theo đúng quy định. Mục tiêu ban đầu của dự án là phục vụ tái định cư cho 165 hộ dân thường xuyên bị ngập lụt trong mùa mưa bão, nhưng hiện nay số lượng đăng ký đã tăng lên hơn 200 hộ dân.

Theo ông Chương, thời gian qua dự án chậm tiến độ và kéo dài là do gặp vướng mắc trong công tác giải phóng mặt bằng để làm cơ sở hạ tầng. Ngoài ra, theo quy định, những hộ dân đủ điều kiện được Nhà nước cấp đất ở mới miễn phí thì sẽ phải tự bỏ kinh phí để di dời. Quy định này khiến người dân gặp nhiều khó khăn. Địa phương đang phấn đấu trong năm 2022 hoàn thành việc di dời các hộ dân đủ điều kiện về nơi ở mới. Tuy nhiên, vấn đề này còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố.

Tháng 10-2017, tỉnh Hà Tĩnh phê duyệt báo cáo nghiên cứu khả thi đầu tư Dự án “Xây dựng hạ tầng kỹ thuật khu dân cư nông thôn phục vụ phòng, chống ngập lũ cho nhân dân xã Điền Mỹ” trên diện tích sử dụng đất 21,6ha; tổng mức đầu tư hơn 41 tỷ đồng từ ngân sách và một phần vốn hợp pháp do UBND huyện Hương Khê huy động. Dự án nhằm phục vụ tái định cư cho 165 hộ dân thường xuyên bị ngập lụt trong mùa mưa bão, góp phần ổn định đời sống người dân, hạn chế tối đa thiệt hại trong mùa mưa bão, phát triển kinh tế - xã hội, đảm bảo quốc phòng, an ninh địa phương. Thời gian thực hiện từ năm 2017-2019. Tuy nhiên, đến nay dự án vẫn chưa hoàn thành.

DƯƠNG QUANG

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Bảo mật thông tin cá nhân trên tài khoản định danh điện tử

Bảo mật thông tin cá nhân trên tài khoản định danh điện tử

Tài khoản định danh điện tử (TKĐDĐT) sử dụng trên ứng dụng định danh điện tử VNeID được tích hợp một số thông tin cá nhân và có thể thay thế một số giấy tờ tùy thân. Nhiều bạn đọc thắc mắc những ai bắt buộc phải đăng ký TKĐDĐT, và vấn đề bảo mật thông tin cá nhân trên TKĐDĐT như thế nào?

Bạn đọc viết

Nguy hiểm


Trên tuyến đường Tố Hữu, Trần Bạch Đằng, Nguyễn Cơ Thạch và một số con đường khác trong Khu đô thị mới Thủ Thiêm (TP Thủ Đức, TPHCM), không hiểu vì sao nhiều cột đèn chiếu sáng bị mất nắp đậy trên thân cột, khiến các dây điện chìa ra, trông rất nguy hiểm.

Cơ quan trả lời

Từ thư bạn đọc

Ý kiến

Nên quy định về độ tuổi tham gia bảo vệ dân phố

Theo quy định của pháp luật, nhiệm vụ của Bảo vệ dân phố là: Bắt, tước hung khí và áp giải người phạm tội quả tang, người đang bị truy nã, trốn thi hành án phạt tù đến trụ sở công an phường.
" />