Nước cống tràn ra đường

SGGP
Nhiều cư dân đường Cao Lỗ và các khu dân cư lân cận ở phường 4 quận 8 (TPHCM) đã gọi đến đường dây nóng Báo SGGP phản ánh tình trạng nước cống tràn ra đường suốt nhiều ngày nay. Ông Nguyễn Thái Hảo (ngụ tại 31 Võ Liêm Sơn) cho biết: “Cả nửa tháng nay, tại giao lộ Võ Liêm Sơn - Phạm Thị Tánh, nước từ cống tràn ra mặt đường lênh láng. Mùi cống nồng nặc rất khó chịu và mất vệ sinh”. 

Nước cống tràn ra đường

Phóng viên đã đến nơi xác minh, ghi nhận dù ngày không mưa, không triều cường, nhưng nước từ cống thoát nước vẫn tràn ra nhiều tuyến đường ở khu dân cư Him Lam.

Cách nay hơn một tháng, để thi công dự án thoát nước, đơn vị thi công đã chặn bít các cống thoát nước ở khu dân cư Him Lam, rồi dùng máy bơm hút nước từ cống chính đưa qua hệ thống thoát nước khác; nhưng rồi bỏ dở.

Người dân đã nhiều lần điện thoại đến Công ty Dịch vụ công ích quận 8 phản ánh, và được cho biết công ty đã yêu cầu đơn vị thi công tiếp tục bơm thoát nước cống.

Thế nhưng, khi phóng viên đến xác minh tại ngã tư Trần Thị Ngơi - Cao Lỗ (nơi công trình đang thi công) thì ghi nhận máy bơm đã chuyển đi nơi khác; nước thải đen ngòm từ cống thoát nước chảy ào ạt, tràn ra mặt đường khiến nhiều tuyến đường bị ngập, hôi hám.

Tình trạng ngập nước cống này ảnh hưởng trực tiếp đến việc đi lại, kinh doanh, đời sống và sức khỏe của người dân. Nhiều cửa hàng đã tạm đóng cửa vì không bán được. TPHCM đang bước vào mùa mưa, việc chặn bít cống thoát nước sẽ gây ngập rộng và sâu hơn tại đây.

ĐOÀN HIỆP

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Người dân bức xúc vì trang trại heo quy mô lớn gây ô nhiễm

Trại nuôi heo gây ô nhiễm khu dân cư

Theo phản ánh của người dân sống tại 2 xã Hồng Sơn và Hàm Đức (huyện Hàm Thuận Bắc, tỉnh Bình Thuận), trang trại chăn nuôi heo công nghệ cao Làng Việt Nam (xã Hồng Sơn) bốc mùi hôi thối nồng nặc, ảnh hưởng nghiêm trọng đến cuộc sống của người dân.

Bạn đọc viết

Cẩn trọng kem trộn bán qua mạng

Lướt qua Facebook, không khó để bắt gặp nhiều chủ tài khoản livestream bán kem trộn. Chỉ vài chục ngàn đồng cho một lọ kem trộn được giới thiệu theo “công thức gia truyền...”, thậm chí giá còn rẻ hơn nếu mua số lượng lớn. 

Cơ quan trả lời

Làm thẻ đi xe buýt miễn phí ở đâu?

 Nộp hồ sơ tại Trung tâm Quản lý giao thông công cộng TPHCM (số 102 Ký Con, phường Nguyễn Thái Bình, quận 1) cùng đầy đủ hồ sơ để được cấp thẻ đi xe buýt miễn phí.

Từ thư bạn đọc

Biển cấm gây khó lưu thông cho người dân

Báo SGGP vừa nhận được nhiều phản ánh về biển báo được thiết lập trên đường Bùi Hữu Nghĩa, phường 1, quận Bình Thạnh, TPHCM hơn một tháng qua, gây bất tiện cho người dân và phương tiện lưu thông.

Ý kiến

Khó giám sát học sinh sử dụng điện thoại trong trường

Theo thông tin từ Bộ GD-ĐT, Thông tư 32 (ban hành Điều lệ trường THCS, THPT cho phép học sinh (HS) sử dụng điện thoại di động trong lớp phục vụ việc học tập nhưng phải được giáo viên đồng ý) sẽ thay thế Thông tư số 12 ban hành năm 2011.