Trồng rau gây ô nhiễm môi trường khu dân cư

SGGP
Qua đường dây nóng Báo SGGP, nhiều hộ dân sống tại đường An Hội, phường 13, quận Gò Vấp (TPHCM) phản ánh, thửa đất nằm kế bên hẻm số 9 đường An Hội thuộc phần đất quy hoạch khu công viên cây xanh nhưng chưa triển khai thực hiện, chủ thửa đất đã rào chắn để trồng rau, gây ô nhiễm môi trường xung quanh.

Chủ thửa đất đã rào chắn để trồng rau

Chủ thửa đất đã rào chắn để trồng rau

Từ phản ánh của bạn đọc, PV Báo SGGP đã đi ghi nhận thực tế, nhận thấy thửa đất trên hiện đang được rào chắn trồng rau. Nhiều loại rác thải sinh hoạt đổ thẳng hai bên bờ, gây mất mỹ quan đô thị, ô nhiễm môi trường, đúng như bạn đọc đã phản ánh.

Ông T.V.M. (cư dân sống trên đường An Hội) cho hay: “Thửa đất trên nằm trong quy hoạch khu công viên cây xanh, chưa được triển khai thực hiện. Chủ thửa đất san ủi để trồng rau và dùng nước từ phân tươi để tưới rau, gây ô nhiễm môi trường, bốc mùi hôi thối khu dân cư. Chúng tôi mong chính quyền địa phương sớm có biện pháp xử lý, nhắc nhở, để môi trường khu dân cư đảm bảo vệ sinh hơn”.

Trao đổi với PV Báo SGGP, Phó Chủ tịch UBND phường 13, quận Gò Vấp Lê Đình Quang cho biết, thửa đất 7 (giấy chứng nhận CH 04245 do UBND quận Gò Vấp cấp ngày 21-5-2020) và thửa đất 8 (giấy chứng nhận CH 04258 do UBND quận Gò Vấp cấp ngày 1-6-2020), tờ bản đồ số 45, đường An Hội, thuộc chủ quyền sử dụng đất của bà Trương Thị Ngọc Liên và thuộc phần đất quy hoạch công viên cây xanh.

“Ngày 1-10 vừa qua, UBND phường 13 đã mời bà Trương Thị Ngọc Liên đến để trao đổi, lập biên bản đề nghị bà trồng rau không sử dụng nước từ phân tươi để chăm sóc rau gây ô nhiễm môi trường. Bà Liên đã cam kết nghiêm túc chấp hành đề nghị của UBND phường, đảm bảo vệ sinh môi trường trong khu dân cư. Đồng thời, UBND phường 13 cũng ghi nhận nguyện vọng của bà Liên muốn chuyển đổi quy hoạch để thực hiện chuyển đổi mục đích sử dụng và ổn định cuộc sống”, ông Quang thông tin thêm.

BÙI TUẤN

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Công nhân thu gom rác vẫn cho tất cả rác thải vào chung xe ba gác để chở đến điểm tập kết

Phân loại, tính khối lượng rác tại nguồn: Thiếu đồng bộ, nhiều bất cập

Luật Bảo vệ môi trường 2020 có nhiều điểm đáng chú ý, như người dân phải phân loại rác tại nguồn, thải nhiều rác sẽ phải trả thêm tiền... Tuy nhiên, theo ghi nhận, đến nay, nhiều người dân trên địa bàn TPHCM vẫn băn khoăn, lo lắng trước quy định mới; các đơn vị thu gom rác vẫn hoạt động theo phương thức cũ, thiếu sự đồng bộ.

Bạn đọc viết

Chủ động trả lại quà, có được miễn trách nhiệm hình sự?

Liên quan đến vụ Giám đốc Trung tâm Kiểm soát bệnh tật (CDC) Bình Phước xin trả lại quà đã nhận của Công ty Việt Á, Sở Y tế tỉnh này cho biết sẽ tổ chức hội đồng để làm rõ giá trị của món quà này. Dư luận rất muốn biết việc trả lại quà đã nhận có được miễn trách nhiệm hình sự về tội “nhận hối lộ”?

Cơ quan trả lời

Sẽ cưỡng chế trong tháng 12-2021

Chuyên mục “Đường dây nóng”, Trang Bạn đọc, Báo SGGP ngày 4-12-2021 có bài viết “Chậm xử lý vi phạm về đất đai”. Nội dung bài viết phản ánh một công trình xây dựng trái phép trên đất công, vi phạm quy hoạch tại Tổ dân phố 11, khu phố 6 (TDP 11, KP 6), phường Thạnh Xuân, quận 12, TPHCM.

Từ thư bạn đọc

Vùng xanh vẫn còn rào chắn

Vừa qua, nhiều bạn đọc ở hẻm 80 Trần Quý, phường 6, quận 11 điện thoại đến Đường dây nóng Báo SGGP phản ánh rào chắn ở đầu hẻm tồn tại quá lâu, ảnh hưởng trực tiếp đến sinh hoạt và đi lại của người dân trong hẻm. 

Ý kiến

Chưa được thanh toán chi phí mai táng

Mấy ngày qua, Đường dây nóng Báo SGGP đã nhận được khá nhiều cuộc gọi về việc thanh toán chi phí mai táng người bị mắc Covid-19.