Chủ đầu tư né trách nhiệm làm sổ đỏ

SGGP
Năm 2003, sau khi được Kiến trúc sư trưởng TPHCM phê duyệt quy hoạch chi tiết 1/500 cho dự án khu nhà ở tại phường Thạnh Mỹ Lợi (quận 2, TPHCM) với diện tích 14,3ha, chủ đầu tư dự án là Công ty Phát triển Khu công nghiệp Sài Gòn, nay là Công ty cổ phần Tiếp vận Đông Sài Gòn (ESL), ký hợp đồng thỏa thuận bán nền đất cho khách hàng. 

Dự án khu nhà ở tại phường Thạnh Mỹ Lợi của Công ty  cổ phần Tiếp vận Đông Sài Gòn vẫn chưa có hạ tầng

Dự án khu nhà ở tại phường Thạnh Mỹ Lợi của Công ty cổ phần Tiếp vận Đông Sài Gòn vẫn chưa có hạ tầng

Nhưng mãi đến nay, qua suốt 17 năm, ESL vẫn không làm thủ tục để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) cho người dân theo quy định, mà cố tình né tránh, đùn đẩy trách nhiệm, khiến hàng chục gia đình không thể xây dựng nhà ở, cuộc sống gặp nhiều khó khăn. 

Trong đơn phản ánh gửi Báo SGGP, ông Đoàn Ngọc Tuyển (ngụ tại 11 đường 78, phường Thạnh Mỹ Lợi) trình bày: “Đến nay, chủ đầu tư vẫn chưa làm xong hệ thống hạ tầng kỹ thuật, đường sá, thoát nước, và công ty còn nợ tiền sử dụng đất với Nhà nước, nên không thể làm thủ tục để cấp sổ đỏ cho người dân”.

Ông Võ Văn Bổn (ngụ tại 16/7 đường Phan Ngữ, quận 1) cho biết thêm: “Chủ đầu tư không thực hiện hợp đồng đã ký kết với khách hàng. Người dân đã nhiều lần liên hệ yêu cầu giao nền và sổ đỏ theo thỏa thuận, nhưng chủ đầu tư từ chối giải quyết”.

Để né tránh trách nhiệm làm sổ đỏ cho khách hàng, ESL còn tìm cách đổ trách nhiệm cho các cơ quan quản lý. Bà Trần Thị Như Hoa (ngụ tại 527/2 Phan Văn Trị, quận Gò Vấp) bức xúc: “Nhiều khách hàng đã nghỉ hưu, khó khăn về chỗ ở nhưng không có sổ đỏ để làm thủ tục xây dựng nhà. ESL viện lý do không làm sổ đỏ cho khách hàng là do Sở TN-MT, Sở Tài chính và Cục Thuế TP không xem xét, trả lời, hướng dẫn công ty đóng tiền sử dụng đất tại dự án. Trong khi thực tế Sở TN-MT đã trả lời do Công ty ESL không hoàn tất nghĩa vụ tài chính nên không thể làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho dự án”. 

Việc ESL nhiều năm không làm sổ đỏ cho khách hàng không chỉ gây ảnh hưởng đến quyền lợi người dân, mà còn là hành vi vi phạm quy định pháp luật.

NGUYỄN HIỀN

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Bạn đọc viết

Thất vọng với nhân viên tuyến buýt 152

Tôi đã có tuổi và là người thường xuyên sử dụng xe buýt làm phương tiện lưu thông. Thú thật, tôi rất phấn khởi với sự hoạt động của tuyến xe buýt 152 có bến ở sân bay Tân Sơn Nhất. Bởi lẽ, tuyến này rất tiện lợi và hữu ích với những người đang hưởng lương hưu như chúng tôi. Tuy nhiên, với chuyến xe vào khoảng 19 giờ ngày 7-6 thực sự làm tôi thất vọng. 

Cơ quan trả lời

Bãi rác tự phát đã được dọn dẹp

Đường dây nóng Báo SGGP ngày 15-4 có bài viết “Đổ rác ngay dưới biển cấm” phản ánh đoạn đường Phạm Huy Thông (thuộc phường 6, quận Gò Vấp, TPHCM) dù có biển báo cấm đổ rác nhưng một số người dân thiếu ý thức vẫn lén lút đổ rác sinh hoạt tràn lan ra khu vực, gây mất mỹ quan, ô nhiễm môi trường nghiêm trọng.

Ý kiến

Giám đốc Sở VH-TT Bình Định có lạm quyền?

Sau những “lùm xùm” trong dự án trùng tu, tôn tạo tháp Bánh Ít (Bình Định) người đứng đầu ngành văn hóa của tỉnh Bình Định lại ra văn bản “truy tìm” cán bộ, viên chức nào ở Bảo tàng Bình Định đưa thông tin, hình ảnh, video cho báo chí khiến dư luận bức xúc.
" />