Thiếu hướng dẫn xác nhận thu nhập ổn định từ đất nông nghiệp

SGGP
Nghị định 01/2017/NĐ-CP của Chính phủ ban hành ngày 6-1-2017 có quy định về trách nhiệm của cấp phường - xã xác nhận thu nhập ổn định từ đất nông nghiệp cho người dân khi làm thủ tục giấy tờ nhà đất. Thế nhưng, thực tế lại tắc vì đến nay vẫn đang còn chờ hướng dẫn thực thi.

Thiếu hướng dẫn xác nhận thu nhập ổn định từ đất nông nghiệp

Bà Trương Thị Minh (ngụ phường 13, quận 6, TPHCM) gửi thư đến Báo SGGP phản ánh: Bà có nhận chuyển nhượng một khu đất tại xã Tân Nhật (huyện Bình Chánh, TPHCM), nên liên hệ UBND huyện Bình Chánh để làm thủ tục sang tên thì được hướng dẫn bổ sung đơn xin xác nhận sản xuất đất nông nghiệp.

Thế nhưng, UBND phường 13 (quận 6) không xác nhận thu nhập ổn định từ đất nông nghiệp theo quy định của Nghị định 01/2017/NĐ-CP và cho hay do chưa có hướng dẫn việc xác nhận này. Do vậy, bà Minh không thể hoàn tất thủ tục chuyển nhượng đất.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi (Trung ương Hội Luật gia Việt Nam) cho biết: Khoản 2 Điều 2 của Nghị định 01/2017/NĐ-CP quy định: “Trường hợp hộ gia đình, cá nhân  sử dụng đất không cùng nơi đăng ký hộ khẩu thường trú thì UBND cấp xã nơi đăng ký hộ khẩu thường trú xác nhận hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp có nguồn gốc thu nhập ổn định từ sản xuất nông nghiệp, sau khi có văn bản xác nhận về việc sử dụng đất nông nghiệp của UBND cấp xã nơi có đất”. Căn cứ quy định này, phường 13 (quận 6) phải có trách nhiệm xác nhận hồ sơ cho bà Minh. 

Trả lời về việc này, bà Nguyễn Thị Viễn, Chủ tịch UBND phường 13 (quận 6), giải thích: “UBND phường chưa xác nhận cho bà Minh vì năm 2017, Sở Tài nguyên và Môi trường TPHCM đã có Công văn số 9353/STNMT đề nghị các quận - huyện tổng hợp, báo cáo về sở để có ý kiến trao đổi với Tổng cục Quản lý đất đai hướng dẫn việc xác nhận nguồn gốc thu nhập ổn định từ sản xuất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, đến nay phường chưa nhận được văn bản pháp lý hướng dẫn cụ thể. Phường cũng đã đề nghị UBND quận kiến nghị Sở Tài nguyên và Môi trường TPHCM hướng dẫn. Sau khi có hướng dẫn, phường mới có thể xác nhận”. 

Đã hơn 2 năm mà vẫn chưa có văn bản hướng dẫn là quá chậm,  làm ảnh hưởng đến quyền lợi của người dân.

TRẦN YÊN

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Diễn biến mới nhất dịch viêm đường hô hấp cấp Covid-19

Diễn biến mới nhất dịch viêm đường hô hấp cấp Covid-19

Tính đến 11 giờ ngày 15-8-2020 đã có 21.354.689 ca xác nhận mắc Covid-19, có 763.353 ca tử vong trên thế giới (Mỹ: 5.476.266 ca mắc, 171.535 tử vong; Brazil: 3.278.895 ca mắc, 106.571 ca tử vong; Ấn Độ: 2.525.222 ca mắc, 49.134 ca tử vong; Nga: 912.823 ca mắc, 15.498 ca tử vong). Tại Việt Nam, có 930 trường hợp mắc bệnh, trong đó có 437 ca đã được chữa khỏi, 22 ca tử vong.

Bạn đọc viết

Lan tỏa thông tin tốt

Thay cho điệp khúc “toang” khi phát hiện những ca mắc Covid-19 như trước đây, người trẻ khi tham gia vào mạng xã hội đã ý thức hơn trước việc chia sẻ thông tin. Kêu gọi mọi người duy trì thói quen đeo khẩu trang, rửa tay thường xuyên, cập nhật thông tin chính thống về các ca bệnh… là những điều dễ thấy trên trang cá nhân của các bạn trẻ. 

Cơ quan trả lời

Người thuộc 2 diện chính sách chỉ được nhận 1 suất quà tặng

Tôi là thương binh hạng 4/4, đồng thời cũng là con của 1 liệt sĩ. Ngày 27-7 và Tết Nguyên đán hàng năm, TPHCM đều tặng quà cho gia đình chính sách. Ngoài phần quà diện thương binh của tôi thì tôi có được thành phố tặng phần quà diện là con liệt sĩ không? (Ông Nguyễn Văn Hòn, ngụ thị trấn Tân Túc, huyện Bình Chánh, TPHCM).

Ý kiến

Ô nhiễm từ điểm tập kết rác

Nhiều năm qua, người dân tại Khu dân cư Vĩnh Lộc (phường Bình Hưng Hòa B, quận Bình Tân, TPHCM) phải chịu cảnh ô nhiễm môi trường nghiêm trọng do điểm tập kết rác tại khu vực công viên gây ra.