Nhiều đất cát rơi vãi trên đường

SGGP
Nhiều người dân TPHCM gọi đến đường dây nóng Báo SGGP phản ánh tình trạng các xe chở vật liệu xây dựng thường xuyên để rơi vãi đất cát xuống đường, gây dơ bẩn, mất an toàn giao thông và dễ làm nghẹt cống thoát nước.

Nhiều đất cát đổ xuống ngã tư Nguyễn Oanh - Phan Văn Trị (quận Gò Vấp). Ảnh: NGƯỜI DÂN CUNG CẤP

Nhiều đất cát đổ xuống ngã tư Nguyễn Oanh - Phan Văn Trị (quận Gò Vấp). Ảnh: NGƯỜI DÂN CUNG CẤP

Người dân tại quận Gò Vấp cho hay chỉ trong 2 tháng nay trên địa bàn có rất nhiều vụ xe ben, xe tải chở vật liệu xây dựng làm rơi đất cát xuống đường, hầu hết những trường hợp vi phạm này đều không bị xử lý. Đội vệ sinh môi trường đô thị và người dân địa phương phải ra đường dọn dẹp.

Chị Đặng Thị Thu (ở quận Gò Vấp) than: “Buổi tối, xe chở đất cát cho các công trình xây dựng nối đuôi nhau phóng bạt mạng, hú còi ầm ĩ, khiến người đi đường hoảng sợ. Ngày nào cũng thấy nhiều bùn đất, cát đá rơi vãi đầy đường. Đã có nhiều người dân bị té ngã khi đi xe máy qua những đoạn đường bùn sình trơn trượt. Tại sao cảnh sát giao thông rất nhiều mà không chặn phạt, hay truy theo vết bùn đất rải trên đường tìm đến các công trình thi công để phạt và buộc dọn dẹp sạch đường sá”.

Điều 20 Nghị định 171/2013 (về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt) đã quy định người điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô chở hàng rời, vật liệu xây dựng để rơi vãi; chở hàng hoặc chất thải để nước chảy xuống mặt đường gây mất an toàn giao thông và vệ sinh môi trường, thì bị phạt tiền 1 - 3 triệu đồng.

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả. Quy định là vậy, nhưng thực tế nhiều tài xế vẫn vi phạm, không bị kiểm tra xử lý, để lại hiểm họa cho người tham gia giao thông.

BÙI ANH TUẤN

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Bạn đọc viết

Lấn chiếm và gây mất trật tự tại hẻm 475 Hai Bà Trưng

Cư dân sinh sống tại hẻm 475 Hai Bà Trưng, phường Võ Thị Sáu (phường 8 cũ), quận 3, TPHCM, vừa có đơn phản ánh gửi đến Báo SGGP. Người dân cho biết, giữa hẻm 475 Hai Bà Trưng có một khu đất trống đã bị chiếm dụng để mở quán cà phê và ăn uống.

Cơ quan trả lời

Thương binh chưa được nhận trợ cấp tăng thêm

Ông Vũ Ngọc Tuyên, 65 tuổi, thương binh 31%, cư ngụ phường 17, quận Gò Vấp (TPHCM), phản ánh qua Đường dây nóng Báo SGGP: “Vì sao phụ cấp, trợ cấp của người có công được tăng, nhưng trợ cấp thương tật của thương binh lại chưa tăng từ đầu năm 2022 đến nay? Tôi đã liên hệ với các bạn tôi ở địa phương thì đều như vậy?”. 

Từ thư bạn đọc

Khu tái định cư… chưa an cư

Người dân ở xã Kỳ Lợi, phường Kỳ Long và phường Kỳ Thịnh (thị xã Kỳ Anh, tỉnh Hà Tĩnh) phản ảnh với Báo SGGP, sau khi nhường đất phục vụ dự án tại Khu kinh tế Vũng Áng, họ được bố trí về sinh sống tại các khu tái định cư (KTĐC). Đến nay, đã nhiều năm trôi qua, nhưng hạ tầng kỹ thuật KTĐC vẫn chưa hoàn thiện, nhiều hạng mục hư hỏng, xuống cấp, không chỉ làm ảnh hưởng việc đi lại, sinh hoạt, đời sống của người dân mà còn làm nhếch nhác bộ mặt đô thị.

Ý kiến

Mong thuận tiện hơn khi tiêm vaccine

Theo các chuyên gia y tế, việc tiêm vaccine mũi 3 và mũi 4 đặc biệt hữu ích đối với những người thuộc nhóm nguy cơ cao mắc Covid-19, gồm: những người làm công việc tiếp xúc nhiều; những nhóm dễ mắc bệnh và khi nhiễm có nguy cơ trở nặng và tử vong, như người cao tuổi, người mắc các bệnh nền (tim mạch, tăng huyết áp, tiểu đường, béo phì, các bệnh mạn tính, ung thư)… 
" />