Đề xuất tháo dỡ Trường Tiểu học Trần Văn Kiểu

SGGP
Báo SGGP ngày 20-3-2018 có đăng bài Một ngôi trường bị bỏ hoang, lãng phí, phản ánh thực trạng Trường Tiểu học Trần Văn Kiểu (tại phường 10, quận 6, TPHCM) được đầu tư với kinh phí lớn, nhưng đã nhanh chóng xuống cấp và rồi bị bỏ hoang suốt 10 năm nay. 
Chủ tịch UBND quận 6 Ngô Thành Luông đã có công văn phản hồi như sau:
Công trình hoàn thành đưa vào sử dụng từ ngày 1-9-2004. Sau một thời gian hoạt động, công trình đã có hiện tượng lún sụt nền, gây hư hỏng hệ kết cấu chịu lực, hệ bao che và công trình phụ trợ như sân nền, nhà vệ sinh, cầu thang thoát hiểm.
Ban Quản lý dự án quận 6 (chủ đầu tư) đã thực hiện việc kiểm tra công trình và tổ chức khắc phục sửa chữa (kinh phí do các đơn vị tư vấn thiết kế, thi công, tư vấn giám sát đóng góp, không sử dụng ngân sách). 
Về công tác khắc phục lần 1, chủ đầu tư đã chỉ định Viện Khoa học và Phát triển công nghệ địa chất, nền, móng, xây dựng công trình thực hiện kiểm định hiện trạng công trình.
Đề xuất tháo dỡ Trường Tiểu học Trần Văn Kiểu ảnh 1 Trường Tiểu học Trần Văn Kiểu (còn được gọi là Trường Tiểu học Phú Định) cũ đã bỏ hoang suốt 10 năm qua
Sau đó, chủ đầu tư tiến hành sửa chữa cải tạo theo thiết kế khắc phục sự cố của Công ty TNHH Thiết kế xây dựng Tân. Sau khi sửa chữa, gia cố móng của khối nhà bị lún nứt, công trình vẫn bị xuống cấp và hư hỏng. Công trình tiếp tục được sửa chữa, gia cố móng, cột sàn ở khối B từ tháng 8 đến tháng 11-2010, do Công ty cổ phần Thiết kế xây dựng Thúy Nga thực hiện.
Về công tác khắc phục lần 2, sau khi được sửa chữa, khắc phục sự cố lần 1, công trình tiếp tục lún sụt. Chủ đầu tư thuê Công ty cổ phần Kiểm định xây dựng Sài Gòn đánh giá chất lượng công trình, xác định nguyên nhân gây hư hỏng, lập quy trình bảo trì và quan trắc lún công trình. Sau đó, chủ đầu tư giao Công ty TNHH Tư vấn đầu tư xây dựng Sài Gòn thực hiện thiết kế bản vẽ thi công và dự toán khắc phục sự cố.
Theo đó, công trình được gia cố cơ bản hoàn thành và tiến hành quan trắc 15 chu kỳ. Sau khi kết thúc 15 chu kỳ quan trắc, khoảng tháng 1-2017, độ lún của công trình cũng còn khá lớn. Chủ đầu tư đề xuất tiếp tục gia cố tại khu vực còn lún của công trình bằng phụt vữa xi măng (theo giải pháp của Công ty TNHH Tư vấn đầu tư xây dựng Sài Gòn), kinh phí thực hiện sẽ sử dụng từ nguồn của các đơn vị đã đóng góp.
Như vậy, sau thời gian gần 8 năm với 2 lần thực hiện khắc phục sự cố qua 15 chu kỳ quan trắc lún, công trình vẫn còn hiện tượng tiếp tục lún và chưa có dấu hiệu ổn định tổng thế. Do đó, gói duy tu các khối nhà không bị hư hỏng sử dụng từ nguồn vốn ngân sách chưa thực hiện được.
Tâm lý các bậc phụ huynh trong khu vực cũng lo ngại về chất lượng công trình (đã xuống cấp nghiêm trọng, không sử dụng trong nhiều năm), không đảm bảo khi cho con em theo học ngôi trường sau khi tái đầu tư đưa vào sử dụng.
Do đó, ngày 4-1-2018, UBND quận 6 có công văn 234 đề xuất UBND TPHCM, Sở Xây dựng xử lý công trình Trường Tiểu học Trần Văn Kiểu như sau: Tổ chức kiểm định, đánh giá mức độ thiệt hại toàn công trình. Trên cơ sở kết quả kiểm định và định giá tài sản, tiến hành xử lý trách nhiệm cá nhân và các đơn vị có liên quan. Trên cơ sở kết quả xử lý, UBND quận 6 kiến nghị UBND TPHCM cho phép tháo dỡ công trình và thực hiện kêu gọi xã hội hóa đối với công trình Trường Tiểu học Trần Văn Kiểu.
Hiện Sở Xây dựng cùng các sở, ngành liên quan đã xem xét để trình UBND TPHCM quyết định phương án giải quyết dứt điểm đối với ngôi trường này.

THU HƯỜNG

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Các tuyến đường được trồng hoa ở xã Đa Phước, huyện Bình Chánh

Cảnh sắc mới ở Đa Phước


Kể từ lúc Thành ủy TPHCM ban hành Chỉ thị 19-CT/TU ngày 19-10-2018 về thực hiện cuộc vận động “Người dân TPHCM không xả rác ra đường và kênh rạch, vì thành phố sạch và giảm ngập nước”, nhiều địa phương đã tuyên truyền, triển khai đi vào cuộc sống.

Bạn đọc viết

Cẩn trọng kem trộn bán qua mạng

Lướt qua Facebook, không khó để bắt gặp nhiều chủ tài khoản livestream bán kem trộn. Chỉ vài chục ngàn đồng cho một lọ kem trộn được giới thiệu theo “công thức gia truyền...”, thậm chí giá còn rẻ hơn nếu mua số lượng lớn. 

Cơ quan trả lời

Từ thư bạn đọc

Biển cấm gây khó lưu thông cho người dân

Báo SGGP vừa nhận được nhiều phản ánh về biển báo được thiết lập trên đường Bùi Hữu Nghĩa, phường 1, quận Bình Thạnh, TPHCM hơn một tháng qua, gây bất tiện cho người dân và phương tiện lưu thông.

Ý kiến

Khó giám sát học sinh sử dụng điện thoại trong trường

Theo thông tin từ Bộ GD-ĐT, Thông tư 32 (ban hành Điều lệ trường THCS, THPT cho phép học sinh (HS) sử dụng điện thoại di động trong lớp phục vụ việc học tập nhưng phải được giáo viên đồng ý) sẽ thay thế Thông tư số 12 ban hành năm 2011.