Người dân lên tiếng

Phường 15, quận 8, TPHCM: Ngập do dự án môi trường nước

Hơn 2 tuần nay, không kể ngày mưa hay nắng, người dân phường 15, quận 8, TPHCM sống trong cảnh nước cống ngập lênh láng, hôi thối. Hàng chục hộ dân sống cạnh kênh Rạch Lào đã gọi điện, gửi đơn khiếu nại đến UBND phường 15, tuy nhiên tình trạng này vẫn chưa được giải quyết dứt điểm.

Nước bẩn ngập tràn các hẻm ở phường 15, quận 8 dù trời không mưa.

Người dân trú tại khu phố 3, khu phố 4 phường 15; tuyến đường Lưu Hữu Phước; hai bến Mễ Cốc 1 và 2 cho biết, hơn 2 tuần nay mọi người phải ngửi mùi nước cống hôi thối đến phát bệnh. Nhiều hầm cầu, hầm biogas… được người dân lấy giẻ lau nút lại, tránh nước trào ngược lên.

Tuy nhiên, nước, chất thải sinh hoạt vẫn tràn ra, khó kìm lại. Người dân hàng ngày phải chịu cảnh lội qua những con hẻm đầy nước hôi rình. Thương nhất là các cháu bé, lội nước về chân ngứa đỏ, lột da.
 
Phường 15, quận 8 được ví như một ốc đảo, bao quanh là sông nước và hệ thống cống. Bà con ở đây chỉ ra nguyên nhân ngập nước là do công trình xử lý nước thải ngầm Rạch Lào. Cả tổ dân phố 29 và các tổ lân cận thường xuyên bị ngập lụt. Mùi hôi thối do nước cống rãnh bị nghẹt trào lên, gây mất vệ sinh môi trường.
 
Dạo một vòng quanh các con hẻm nhỏ, chúng tôi thấy nước đen ngòm, ngập sâu lút bánh xe dù trời không mưa. Mùi hôi nhức mũi. Cả khu phố 3 – khu phố ngập nặng nhất phường 15, gồm mấy chục hộ dân, nhưng chỉ có một máy bơm chống ngập với công suất khoảng 22 mã lực. Chiếc máy ì ạch bơm nước từ hồ Rạch Lào xả vào hệ thống cống ngầm. Tuy nhiên theo bà con, chỉ với một máy bơm thì khó có thể ngăn chặn tình trạng ngập lụt, hôi thối như hiện nay.

Trao đổi với chúng tôi, ông Lê Minh Thông, Phó Chủ tịch UBND phường 15, quận 8, cho rằng: “Từ khi hồ điều tiết cắt ngang dự án môi trường nước, tình trạng ngập lụt ngày càng trầm trọng. Chúng tôi đã kiến nghị lên cấp trên nhưng tình hình chưa có gì tiến triển”.

Hiện nay, ngày ngày bà con vẫn phải bịt mũi, nín thở đi trên con đường về nhà mình. Nhưng người dân còn phải tiếp tục chịu đựng bao lâu, thì không ai rõ”. Người dân mong các cấp chính quyền nhanh chóng có biện pháp xử lý kịp thời, triệt để, nhằm mang lại bầu không khí trong lành cho bà con.

THI HỒNG

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Chất gây nghiện vẫn đang “bủa vây” giới trẻ

Chất gây nghiện vẫn đang “bủa vây” giới trẻ

Cục An toàn thực phẩm (Bộ Y tế) cho biết một số website, ứng dụng thương mại điện tử (TMĐT) đang bán các sản phẩm kẹo Hamer có chứa N - desmethyl Tadalafil, là dược chất điều trị rối loạn cương dương, rất độc hại. Đầu tháng 10 vừa qua, cơ quan chức năng lần đầu tiên phát hiện “nước xoài” - biến tướng mới của ma túy hay chất gây nghiện được pha vào tinh dầu thuốc lá điện tử. 

Bạn đọc viết

Chiếm dụng vỉa hè làm bãi đỗ xe

Nhiều tháng qua, phần vỉa hè trên đoạn đường Phan Văn Trị (đoạn qua khu đô thị kiểu mẫu CityLand Park Hills, phường 10, quận Gò Vấp, TPHCM) bị nhiều đơn vị, cửa hàng ngang nhiên chiếm dụng làm bãi đỗ xe (ảnh).

Cơ quan trả lời

Từ thư bạn đọc

Trạm điện bị bao chiếm

Tiểu thương chợ Bà Chiểu đã điện thoại đến đường dây nóng Báo SGGP nêu bức xúc về hiện trạng trạm biến điện bị bao chiếm. 

Ý kiến

Nghiêm trị thói côn đồ khi tham gia giao thông

Dư luận một lần nữa bức xúc khi tối 16-11, hai thanh niên chạy xe máy quá tốc độ quy định lao vào tổ công tác CSGT Đa Phước (Công an TPHCM) đang làm nhiệm vụ trên tuyến đường Nguyễn Văn Linh khiến một chiến sĩ bị thương nặng.