Sẽ nâng cấp hoàn chỉnh các tuyến đường ở Đồng Diều

SGGP
Báo SGGP ngày 1-6 có bài Xây công trình làm tan nát hàng chục con đường, phản ánh việc thi công các dự án làm hư đường sá và gây ảnh hưởng đến đời sống các hộ dân khu dân cư Đồng Diều (phường 4, quận 8, TPHCM). UBND quận 8 đã có văn bản phản hồi như sau:

Tin liên quan

Trên 2 tuyến đường Cao Lỗ và Tạ Quang Bửu (phường 4) có 4 dự án đang triển khai thi công.
Việc thi công đồng loạt các dự án đã gây ảnh hưởng không nhỏ đến đời sống sinh hoạt của người dân khu vực này như bài báo nêu. UBND quận 8 cũng đã nhận được nhiều phản ánh của người dân bức xúc về việc này.
Sẽ nâng cấp hoàn chỉnh các tuyến đường ở Đồng Diều  ảnh 1 Đường Cao Lỗ đã bị hư hại hoàn toàn 
Là cơ quan quản lý, UBND quận 8 đã nhiều lần chủ trì phối hợp các đơn vị chức năng như Sở Tài nguyên và Môi trường (TN-MT), Khu Quản lý giao thông đô thị số 4, Thanh tra Sở Giao thông Vận tải (GTVT), kiểm tra và xử lý các chủ đầu tư về việc thi công gây ảnh hưởng đến kết cấu hạ tầng kỹ thuật, vệ sinh môi trường, an toàn giao thông của người dân.
Năm 2017 đã tiến hành họp, kiểm tra 5 lần, yêu cầu các đơn vị khắc phục hư hỏng trên tuyến đường nhằm đảm bảo lưu thông cho người dân trong khu vực thi công công trình; giao các đơn vị liên quan kiểm tra tình hình khắc phục các tuyến đường, đảm bảo an toàn giao thông và vệ sinh môi trường.
Đầu năm 2018, UBND quận 8 có công văn đề nghị Thanh tra Sở GTVT và Công an quận 8 phối hợp tăng cường kiểm tra các phương tiện; đồng thời cũng đã có 2 công văn gửi các đơn vị liên quan đề nghị tăng cường kiểm tra các phương tiện vi phạm và việc thực hiện theo cam kết.
Cuối tháng 3-2018, Chi cục Bảo vệ môi trường (Sở TN-MT) đã chủ trì cùng đại diện các phòng, ban của UBND quận 8 tiến hành kiểm tra việc thực hiện bảo vệ môi trường của dự án khu công viên văn hóa, du lịch, thể thao phía Nam đường Tạ Quang Bửu, xác định chủ đầu tư là Công ty cổ phần Thương mại - Dịch vụ - Xây dựng - Kinh doanh nhà Vạn Thái chưa thực hiện đầy đủ các nội dung trong báo cáo đánh giá tác động môi trường đã được phê duyệt.
Đoàn kiểm tra đã đề nghị chủ đầu tư có báo cáo giải trình tiến độ thực hiện dự án, công tác bảo vệ môi trường và các giải pháp giảm ngập cho khu vực.
Giữa tháng 4-2018, đoàn đã tái kiểm tra việc thực hiện các nội dung của buổi kiểm tra trước và cho biết, nếu không nhận được báo cáo giải trình việc thực hiện các nội dung trong công tác bảo vệ môi trường và các giải pháp giảm ngập cho khu vực, Chi cục Bảo vệ môi trường sẽ có văn bản chuyển Thanh tra Sở TN-MT xử phạt theo quy định.
UBND quận 8 cũng chỉ đạo UBND phường 4 tiếp tục theo dõi tình trạng mặt đường và kịp thời phản ánh đến Phòng Quản lý đô thị để giải quyết, sửa chữa khi xảy ra hư hỏng; giao Công an quận 8 thường xuyên xử phạt các xe làm rơi vãi đất đá xuống đường gây mất vệ sinh môi trường và ảnh hưởng đến lưu thông của người dân.
Ngoài ra, UBND quận sẽ chỉ đạo nâng cấp hoàn chỉnh kết cấu hạ tầng các tuyến đường ở khu vực này trong thời gian sắp tới.

THU HƯỜNG

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Các bị cáo nguyên là cán bộ tại một trường trung học phổ thông trên địa bàn huyện Vũng Liêm, tỉnh Vĩnh Long bị xét xử về tội tham ô. Ảnh: VĨNH LONG

Mong muốn hệ thống chính trị trong sạch, vững mạnh

LTS: Tại Hội nghị toàn quốc tổng kết 10 năm công tác đấu tranh phòng chống tham nhũng, tiêu cực ngày 30-6, đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tiếp tục có những thông điệp mạnh mẽ, khẳng định quyết tâm xử lý, ngăn chặn tham nhũng quyết liệt hơn, mạnh mẽ hơn và đạt hiệu quả cao hơn, củng cố niềm tin của nhân dân. Trước thông điệp này, chúng tôi ghi nhận được nhiều ý kiến đồng tình, hưởng ứng. Báo SGGP giới thiệu một số ý kiến của cán bộ hưu trí, luật sư về vấn đề này.

Bạn đọc viết

Chân đế nguy hiểm

Tại ngã ba đường Tôn Đức Thắng - Ngô Văn Năm (phường Bến Nghé, quận 1, TPHCM) có chân đế còn nhô lên những bu lông sắt và hai sợi dây điện, rất nguy hiểm cho người dân qua lại, nhất là vào ban đêm.

Cơ quan trả lời

Đã dọn chậu cây kiểng trên tủ điện

Chuyên mục Tôi có thấy trên Báo SGGP ngày 25-6-2022 có hình ảnh tủ điện tại giao lộ Lý Tự Trọng - Hai Bà Trưng (quận 1, TPHCM) bị người dân trưng dụng làm chỗ để hoa kiểng và ngày 27-6-2022 phản ánh tại giao lộ Tôn Đức Thắng - Ngô Văn Năm (quận 1, TPHCM) có một chân đế trụ điện còn 2 sợi dây điện và các bu lông sắt gây nguy hiểm cho người đi đường.

Từ thư bạn đọc

Khen thưởng học sinh giỏi từ nguồn xã hội hóa

Ngày 14-6, Báo SGGP nhận được phản ánh của bạn đọc về việc Phòng GD-ĐT quận 1, TPHCM gửi thư vận động các đơn vị trường học, mạnh thường quân là cá nhân, tập thể trong và ngoài ngành giáo dục tham gia đóng góp kinh phí tổ chức hoạt động kỷ niệm “Mùa hoa dâng Bác” và lễ tổng kết năm học 2021-2022. 

Ý kiến

Giám đốc Sở VH-TT Bình Định có lạm quyền?

Sau những “lùm xùm” trong dự án trùng tu, tôn tạo tháp Bánh Ít (Bình Định) người đứng đầu ngành văn hóa của tỉnh Bình Định lại ra văn bản “truy tìm” cán bộ, viên chức nào ở Bảo tàng Bình Định đưa thông tin, hình ảnh, video cho báo chí khiến dư luận bức xúc.
" />