Chính sách với người hoạt động cách mạng bị địch bắt tù đày

SGGP
Hỏi: Năm 1956 tôi hoạt động nội thành Sài Gòn - Gia Định. Đến ngày 14-8-1961 cả tổ gần 20 người bị địch bắt giam 13 tháng. Với thời gian bị tù đày đó, nay tôi có được hưởng chế độ chính sách gì không? VÕ HẠNG (quận 3, TPHCM)
° Ông LÊ MINH TẤN, Giám đốc Sở LĐ-TBXH TPHCM, trả lời: - Ông Võ Hạng có thời gian tham gia hoạt động cách mạng tại địa bàn miền Nam và có 13 tháng bị địch bắt tù đày, sau khi cung cấp đủ các giấy tờ theo quy định, nếu đủ điều kiện, sẽ được giải quyết các chế độ chính sách sau đây: 
- Chế độ trợ cấp một lần đối với “người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế” theo Điều 30, và hưởng chế độ chính sách theo Điều 31 quy định tại Pháp lệnh Ưu đãi người có công.
Điều kiện: đã được tổng kết khen thưởng thành tích kháng chiến bằng hình thức Huân chương Kháng chiến hoặc Huy chương Kháng chiến (chống Pháp, chống Mỹ).
Trường hợp chưa được khen thưởng huân chương, huy chương, đề nghị ông liên hệ cơ quan có thẩm quyền giải quyết là Ban Thi đua - Khen thưởng TPHCM thuộc Sở Nội vụ TPHCM, hoặc bộ phận Thi đua - Khen thưởng Phòng Nội vụ thuộc UBND quận - huyện nơi cư trú để được hướng dẫn lập hồ sơ đề nghị cấp Huân chương Kháng chiến, Huy chương Kháng chiến.
- Chế độ trợ cấp một lần đối với một số đối tượng trực tiếp tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước hoạt động cách mạng ở các chiến trường B, C, K từ ngày ngày 30-4-1975 trở về trước không có thân nhân chủ yếu phải trực tiếp nuôi dưỡng ở miền Bắc theo Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg của Thủ tướng. Điều kiện: không thuộc đối tượng hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng, chế độ bệnh binh hàng tháng.
Cung cấp các giấy tờ gốc hoặc được coi như giấy tờ gốc, một trong các loại như: lý lịch đảng viên, lý lịch cán bộ, lý lịch quân nhân; hồ sơ phục viên, xuất ngũ, thôi việc; hoặc giấy tờ liên quan (có thể chứng minh là quân nhân, công an nhân dân, thanh niên xung phong, cán bộ dân chính đảng, dân quân, du kích, công nhân viên chức nhà nước, công nhân viên chức quốc phòng, công an)
- Chế độ người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù đày theo Điều 46 Nghị định 31/2013 của Chính phủ. Điều kiện: cung cấp bản sao giấy tờ chứng minh có tham gia cách mạng hoặc tham gia kháng chiến và thời gian, địa điểm bị tù đày theo một trong các loại giấy tờ: lý lịch cán bộ, lý lịch đảng viên, lý lịch quân nhân, lý lịch công an nhân dân (được lập trước ngày 1-1-1995); hoặc hồ sơ khen thưởng tổng kết thành tích tham gia kháng chiến; hoặc hồ sơ hưởng chế độ bảo hiểm xã hội; hoặc xác nhận của cơ quan chức năng thuộc Bộ Quốc phòng, Bộ Công an.
Đề nghị ông Hạng liên hệ bộ phận Thương binh xã hội của phường - xã hoặc Phòng LĐ-TBXH quận - huyện nơi cư trú để được hướng dẫn khai lập hồ sơ giải quyết chế độ chính sách theo quy định.

MẠNH HÒA (ghi)

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Không bắt buộc đóng góp kinh phí bảo quản mộ

Không bắt buộc đóng góp kinh phí bảo quản mộ

Ông Nguyễn Ngọc Tấn, Trưởng ban quản trang Nghĩa trang đồi Lạc Cảnh, cho biết: “Ban quản trang không quy định đóng kinh phí cũng như số tiền bao nhiêu hàng năm, cũng không tiếp nhận trực tiếp kinh phí bồi dưỡng..."

Bạn đọc viết

Đánh giá ảo

Ngày nay, việc mua sắm online ngày càng trở nên phổ biến, cuộc cạnh tranh của các chủ shop trên thị trường mạng xã hội cũng ngày càng ráo riết.

Từ thư bạn đọc

Chậm xây lại chung cư Cửu Long

Tháng 8-2017, cư dân chung cư Cửu Long (128 Hai Bà Trưng, phường Đa Kao, quận 1, TPHCM) đã phải di dời để xây lại chung cư mới, nhưng đến nay công trình vẫn chưa khởi động.

Ý kiến

Thận trọng cả khi tấn công và khi tự vệ

Trong một số vụ án thời gian gần đây, có tình tiết gây ra án mạng khi tự vệ hay tấn công kẻ trộm cướp. Có dư luận không đồng tình, cho rằng việc tự vệ hay tấn công kẻ trộm cướp là quyền chính đáng. Bạn đọc Báo SGGP đã phân tích, nêu ý kiến về vấn đề này.