Đường 23, dự án Arista Villas - Ai sẽ bồi thường cho dân?

Việc giải tỏa, đền bù vốn phức tạp, kéo dài bởi người dân và chủ đầu tư thường “đôi co” tính pháp lý, giá cả đền bù. Còn tại dự án Arista Villas (Khu phố 2, P.Hiệp Bình Phước, Q.Thủ Đức), đất đã sử dụng làm đường nhưng không ai đền bù cho dân.

Trong đơn gửi Báo SGGP, ông Nguyễn Thành Hiên ở số 82/45 đường số 2 P. Hiệp Bình Chánh Q. Thủ Đức, trình bày: gia đình có mảnh đất 562 m2 nay đã thành một phần con đường vào dự án Arista Villas (do Công ty cổ phần Sài Gòn Thương tín đầu tư). Vào năm 2010, đơn vị đầu tư đã có biên bản (số 06/BTT) thỏa thuận, để phục vụ cho việc đi lại, thi công dự án, gia đình đồng ý giao mặt bằng và sẽ nhận tiền đền bù khi triển khai thực hiện xây dựng hạ tầng dự án. Đến nay dự án đã cơ bản hoàn thành, mảnh đất của gia đình đã được sử dụng làm thành con đường 23, rộng 8m, được trải thảm nhựa nhưng người dân chưa nhận được tiền đền bù.

Bà Trần Thị Hồng Dương, đại diện Công ty cổ phần Sài Gòn Thương tín Thủ Đức cho rằng, đường 23 không nằm trong ranh dự án, là đường công cộng nên từ chối đền bù. Ngược lại, chính quyền địa phương cho rằng đây là trách nhiệm của chủ đầu tư. Ông Hồ Văn Phước, Phó Chủ tịch UBND P.Hiệp Bình Phước có ý kiến rằng đường 23 là trục đường chính đi vào dự án. Trước đây, đường hẻm 23 chỉ có 4m nay đã mở rộng 8m, vì thế công ty nên có thỏa thuận giải quyết hợp lý.

Đường 23 là đường vào dự án hay đường chung? Chủ đầu tư dự án Arista Villas hay chính quyền địa phương sẽ đền bù cho người dân? Mong rằng UBND quận Thủ Đức sớm làm rõ để có cơ sở giải quyết quyền lợi chính đáng của người dân. 

NGUYỄN HIỀN

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Chợ tự phát chiếm hết con hẻm 430,  đường Cách Mạng Tháng Tám (phường 11, quận 3, TPHCM). Ảnh: BÙI ANH TUẤN

Mạnh tay với chợ tự phát: Bài 1 - Dẹp chỗ này, mọc chỗ khác

Những năm gần đây, chợ tự phát mọc lên khắp nơi. Cứ nơi nào người dân có nhu cầu tiện lợi về mua sắm thực phẩm, hàng tiêu dùng thiết yếu thì nơi đó sẽ hình thành chợ tự phát. Chợ mọc xung quanh chợ truyền thống, trong các đường hẻm khu dân cư, khu công nghiệp - khu chế xuất (KCN-KCX). Nhiều tuyến đường, vỉa hè vốn dĩ để lưu thông bị biến thành chợ tự phát, trong khi chợ truyền thống ngày một đìu hiu.

Bạn đọc viết

Chiếm dụng vỉa hè làm bãi đỗ xe

Nhiều tháng qua, phần vỉa hè trên đoạn đường Phan Văn Trị (đoạn qua khu đô thị kiểu mẫu CityLand Park Hills, phường 10, quận Gò Vấp, TPHCM) bị nhiều đơn vị, cửa hàng ngang nhiên chiếm dụng làm bãi đỗ xe (ảnh).

Cơ quan trả lời

Từ thư bạn đọc

Trạm điện bị bao chiếm

Tiểu thương chợ Bà Chiểu đã điện thoại đến đường dây nóng Báo SGGP nêu bức xúc về hiện trạng trạm biến điện bị bao chiếm. 

Ý kiến

Cần quản chặt rượu tự nấu, tự ngâm

Để đảm bảo quyền lợi người tiêu dùng, Chính phủ đã quy định các tổ chức, cá nhân sản xuất rượu thủ công (rượu tự nấu) bán ra thị trường phải có giấy phép đăng ký sản xuất, trên sản phẩm phải có dán nhãn, địa chỉ rõ ràng. Nhưng thực tế nhiều nơi vẫn bán rượu không nhãn mác, không rõ nguồn gốc xuất xứ, không hạn sử dụng.