Mật phục xử lý xe dù

Sau bài báo “Xe dù tăng giá vé tết gấp 3 lần” đăng ngày 20-12 phản ánh tình trạng xe “dù” chạy tuyến miền Trung hoạt động trên địa bàn quận Tân Bình tăng giá vé gấp 2 - 3 lần, thiếu tá Nguyễn Đình Dương, Đội trưởng CGST quận Tân Bình, cho biết: Hai năm trở lại đây, xe “dù” hoạt động trên địa bàn quận ngày càng tinh vi, luôn tìm cách né tránh nên cơ quan chức năng khó xử lý. Những năm trước, xe “dù” hoạt động tại khu vực Bàu Cát công khai như treo băng rôn bán vé xe, trả đón khách, không có hợp đồng… Sau mỗi lần xử phạt thì xe “dù” đổi phương thức hoạt động như bán vé lén lút, mướn văn phòng diện tích rộng hơn để có thể cho xe vào trong nhà rồi đóng cửa lại đón, trả khách… nên rất khó xử lý.

Năm nay, CSGT quận thường xuyên lên phương án kế hoạch phối hợp liên ngành kiểm tra, xử phạt nên nhiều xe “dù” đã bỏ văn phòng đưa xe vào bãi giữ ô tô, đến giờ “xuất bến” thì gọi điện thoại kêu xe ôm chở đến điểm tập kết một lần cho lên xe chỉ trong vòng vài phút. Đợt cao điểm tết, CSGT quận sẽ có kế hoạch cùng phối hợp với phòng kinh tế quận, UBND phường, công an quận, Thanh tra Sở GTVT TPHCM… mật phục, tuần tra xử lý khi phát hiện xe “dù” sai phạm để đảm bảo tình hình an ninh trật tự giao thông. Còn giá vé cao thì Phòng kinh tế quận khi phối hợp kiểm tra và có đủ bằng chứng sẽ xử phạt nhưng cũng rất khó vì nhà xe không ghi giá tiền trên vé.

THANH HẢI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Tái diễn lấn chiếm vỉa hè, lòng đường

Tái diễn lấn chiếm vỉa hè, lòng đường

Tình trạng buôn bán lấn chiếm vỉa hè, lòng đường, khu vực công viên… tái diễn ở nhiều nơi tại TPHCM, nhất là các khu vực có chợ, hàng quán ăn nhậu, gây mất mỹ quan đô thị, tiềm ẩn nguy cơ tai nạn giao thông cho người đi đường. 

Bạn đọc viết

Xe buýt phải “làm mới” để thu hút khách

Thành phố Hồ Chí Minh muốn có bộ mặt giao thông đô thị văn minh, hiện đại thì phải đạt 60% người tham gia giao thông sử dụng các phương tiện vận tải công cộng. Đây là bài toán hết sức khó khăn, trong bối cảnh xe buýt - phương tiện vận tải công cộng chủ lực hiện nay - “chật vật” đón khách.

Cơ quan trả lời

Phản hồi bài “Vì sao chậm cấp sổ đỏ cho dân?”: UBND tỉnh Bình Phước chỉ đạo TP Đồng Xoài xem xét cấp sổ đỏ cho ông Hồ Trọng Biên

Ngày 16-10-2021, Báo SGGP có đăng bài “Vì sao chậm cấp sổ đỏ cho dân?”, phản ánh vào năm 1988, gia đình ông Hồ Trọng Biên có khai hoang khu đất khoảng 5.000m2 tại khu phố Phú Mỹ, phường Tân Phú, TP Đồng Xoài, tỉnh Bình Phước, để trồng điều, đất không có tranh chấp, phù hợp quy hoạch. 

Từ thư bạn đọc

Con hẻm không còn lầy lội

Chuyên mục Đường dây nóng - Trang Bạn đọc Báo SGGP ngày 12-5-2022 có bài viết “Con hẻm lầy lội”. Bài báo phản ánh hẻm 545 Nguyễn Xiển, phường Long Thạnh Mỹ, TP Thủ Đức, TPHCM bị ứ đọng nước và lầy lội vì một đống đất được đổ ở đầu hẻm.

Ý kiến

Giám đốc Sở VH-TT Bình Định có lạm quyền?

Sau những “lùm xùm” trong dự án trùng tu, tôn tạo tháp Bánh Ít (Bình Định) người đứng đầu ngành văn hóa của tỉnh Bình Định lại ra văn bản “truy tìm” cán bộ, viên chức nào ở Bảo tàng Bình Định đưa thông tin, hình ảnh, video cho báo chí khiến dư luận bức xúc.