Acetaminophen kết hợp cafein làm hại gan

Trên tạp chí Chemical Research in Toxicology số đề ngày 15-10, các nhà khoa học thuộc Đại học Washington (Mỹ) công bố một kết quả nghiên cứu, cảnh báo: Cẩn thận khi uống các loại thuốc acetaminophen (như Tylenol, hoặc thuốc giảm cảm sốt, đau nhức khác) liều cao cùng với cà phê, đặc biệt là cà phê đậm đặc, vì có thể làm tăng nguy cơ tổn thương gan.

Sự kết hợp giữa acetaminophen và cafein sinh ra một chất dẫn xuất (men) làm hại cơ quan nội tạng. Cafein có thể làm tăng gấp 3 lần lượng dẫn xuất gây độc N-acetyl-p-benzoquinon imine (NAPQI), làm tổn thương gan. Những người uống nhiều rượu có thể làm tăng nguy cơ tương tác của chất độc vì rượu cũng làm tăng lượng NAPQI. Nguy cơ cũng tăng ở những người sử dụng các loại thuốc kết hợp thuốc cảm (thuốc giảm đau) với cafein để chữa chứng đau nửa đầu, viêm khớp và các bệnh khác.

T.ANH (theo HealthDay)

Các tin, bài viết khác