Có được chuyển chế độ bệnh binh sang hưu trí?

SGGP
Năm nay tôi 62 tuổi, có 21 năm liên tục là quân nhân. Vậy tôi có được chuyển sang chế độ hưu trí không?
- TRẦN PHÁT ĐẠT, ngụ quận 12, TPHCM: Tôi đi kháng chiến chống Mỹ, chiến đấu tại Campuchia, đến năm 1995 phục viên xuất ngũ, hàm trung tá, hưởng chế độ bệnh binh, mất sức 61%. Năm nay tôi 62 tuổi, có 21 năm liên tục là quân nhân. Vậy tôi có được chuyển sang chế độ hưu trí không?

>> Ông LÊ MINH TẤN, Giám đốc Sở LĐTB-XH TPHCM: Khoản 1 Điều 1 Nghị định 11/2011 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 159/2006 đã có quy định về việc thực hiện chế độ hưu trí đối với quân nhân trực tiếp tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước từ ngày 30-4-1975 trở về trước, có 20 năm trở lên phục vụ quân đội, đã phục viên, xuất ngũ. 

Theo đó, đối tượng được chế độ hưu trí hàng tháng là quân nhân nhập ngũ từ ngày 30-4-1975 trở về trước có 20 năm trở lên phục vụ quân đội, hiện không thuộc diện đang được hưởng chế độ hưu trí, chế độ mất sức lao động hoặc chế độ bệnh binh hàng tháng. Ông Trần Phát Đạt đang hưởng chế độ bệnh binh hàng tháng, nên không thuộc đối tượng được giải quyết chế độ hưu trí theo quy định đã nêu.

MẠNH HÒA (ghi)

Các tin, bài viết khác

Bạn đọc viết

Bài học phòng chống tham nhũng từ vụ án AVG

Trong vụ án MobiFone mua 95% cổ phần AVG, một thủ đoạn rất xưa cũ đã được sử dụng và suýt chút nữa có thể trót lọt. Đó là thông qua các công ty tư vấn định giá, giá bán của AVG được nâng cao nhiều lần (tài liệu điều tra cho là đến 15 lần) so với giá trị thực, để cả phía MobiFone và AVG đều được hưởng lợi. 

Từ thư bạn đọc

Thiệt hại vì việc xây dựng nhà liền kề

Gia đình ông Võ Văn Tặc đang sinh sống bình yên tại căn nhà cấp 4 số 317 đường Lưu Hữu Phước (phường 15 quận 8, TPHCM), đến năm 2015 thì chủ khu đất trống cận kề tiến hành phân lô, bán nền. 

Ý kiến

Dẹp bỏ “còn mùng là còn tết”

Thông tin các công sở nhà nước làm việc ngày đầu năm, phục vụ dân chu đáo là thông tin vui ngày đầu năm. Tuy nhiên, đâu đó vẫn râm ran câu chuyện “còn mùng là còn tết” và “còn tết là còn chơi bài” trong một số công sở, nơi công cộng, mà lực lượng tham gia đông đảo chính là người trẻ.