Sử dụng giáo viên tiếng Anh người nước ngoài không có giấy phép lao động

Trung tâm Anh ngữ có thể bị xử phạt 30 - 75 triệu đồng

SGGP
Hiện có rất nhiều trung tâm ngoại ngữ được thành lập, hầu hết có thuê người nước ngoài giảng dạy. Theo quy định pháp luật, người nước ngoài dạy ngoại ngữ tại Việt Nam phải đáp ứng các điều kiện gì?

Bộ luật Lao động quy định công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam phải đáp ứng khá nhiều điều kiện, mà quan trọng nhất là phải có giấy phép lao động và giấy tờ thể hiện việc họ có đủ trình độ chuyên môn để làm việc.

Cụ thể, với giáo viên người nước ngoài dạy tiếng Anh, pháp luật lao động quy định ít nhất 15 ngày, trước ngày dự kiến bắt đầu làm việc tại trung tâm Anh ngữ, thì trung tâm này có nghĩa vụ nộp hồ sơ đề nghị cấp giấy phép lao động đến sở LĐTB-XH địa phương. Giáo viên sẽ được xác định là chuyên gia đủ trình độ chuyên môn để giảng dạy tiếng Anh theo quy định của pháp luật khi có các giấy tờ cần thiết sau đây: văn bằng từ cấp đại học trở lên hoặc tương đương và có ít nhất 3 năm kinh nghiệm làm việc trong chuyên ngành sư phạm.

Quy định như vậy nhằm đảm bảo người nước ngoài muốn hành nghề tại Việt Nam phải có cả kỹ năng giảng dạy và kiến thức chuyên môn phù hợp, nhằm đảm bảo được chất lượng dạy và học. Tuy nhiên, thực tế hiện nay có rất nhiều giáo viên tiếng Anh người nước ngoài hành nghề tại Việt Nam nhưng không có giấy phép lao động, bất chấp quy định tại Khoản 15 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP. Theo đó, những đối tượng người nước ngoài giảng dạy tại Việt Nam không có giấy phép lao động sẽ bị trục xuất khỏi lãnh thổ Việt Nam. Đồng thời, cũng theo quy định này, trung tâm Anh ngữ sử dụng giáo viên tiếng Anh người nước ngoài không có giấy phép lao động làm việc cho mình thì tùy vào số lượng giáo viên vi phạm, trung tâm Anh ngữ có thể bị xử phạt từ 30 - 75 triệu đồng và bị phạt bổ sung đình chỉ hoạt động từ 1 - 3 tháng. 

Luật sư PHAN VŨ TUẤN Văn phòng luật sư Phan Law Vietnam

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Giải quyết chế độ bệnh binh

Người thân của tôi là ông Phan Minh Giang, nhập ngũ năm 1996, tham gia đi làm nhiệm vụ quy tập mộ liệt sĩ tại Lào. Sau khi trở về nước, ông Giang bị bệnh tâm thần; năm 2014 được Hội đồng giám định y khoa kết luận tỷ lệ bệnh tật là 65%. Tháng 12-2015, ông Giang có quyết định phục viên xuất ngũ và chuyển hưởng chế độ bệnh binh. Nhưng, sau đó đơn vị không giải quyết chế độ bệnh binh cho ông mà chỉ cho ông hưởng chế độ phục viên. Cần làm thủ tục như thế nào, đến đâu để làm chế độ bệnh binh cho ông Giang? (vinhphuc1953@ gmail.com)

Bạn đọc viết

Công khai rao bán vũ khí, công cụ hỗ trợ

Thời gian gần đây, tại nhiều địa phương trong cả nước xảy ra những vụ cướp tài sản, giết người có tính chất manh động, liều lĩnh. Đối tượng sử dụng các loại hung khí, công cụ hỗ trợ, thậm chí cả vũ khí quân dụng để gây án, sẵn sàng chống trả khi bị cảnh sát phát hiện, truy bắt.  

Từ thư bạn đọc

Ý kiến

Không để tái diễn tình trạng ném đá xe khách

Cuối tuần qua, hàng chục xe khách lưu thông trên quốc lộ 1 đoạn qua huyện Xuân Lộc (tỉnh Đồng Nai) đã bị ném đá vỡ kính. Trước đó, tại nhiều địa phương khác cũng có tình trạng xe khách bị ném đá khi lưu thông qua các đoạn đường vắng, gây nguy hiểm cho lái xe, hành khách, đe dọa nghiêm trọng an toàn giao thông.