Trường hợp nào được giám định lại vết thương?

SGGP
Vết thương được coi là còn sót nếu giấy chứng nhận bị thương và biên bản các lần giám định y khoa trước đây không thể hiện có vết thương này, nhưng nay qua chụp, chiếu mới phát hiện. 
Tôi nhập ngũ tháng 6-1966, phục viên tháng 1-1977. Tôi đã được tặng thưởng Huân chương Kháng chiến chống Mỹ hạng ba. Tôi bị thương hồi tháng 10-1969, đến tháng 11-1976 tôi giám định tỷ lệ thương tật là 11%. Hiện nay vẫn còn bị 1 viên bi của trái mìn găm trên mắt cá chân trái, chưa lấy ra được. Từ khi tôi bị thương đến nay (48 năm), vết thương cũ thường tái phát gây tê và đau nhức, chân trái đi lại rất khó khăn. Tôi có đủ điều kiện để được đề nghị tái giám định lại tỷ lệ thương tật không? Ông SĨ HÙNG (49shung@gmail.com)
Ông LÊ MINH TẤN, Giám đốc Sở LĐTB-XH TPHCM: Theo quy định tại Khoản 3, Điều 30 Nghị định 31/2013, người đã được khám, giám định suy giảm khả năng lao động do thương tật có tỷ lệ dưới 21%, nếu còn sót vết thương chưa được giám định, thì được khám, giám định vết thương còn sót.
Vết thương được coi là còn sót nếu giấy chứng nhận bị thương và biên bản các lần giám định y khoa trước đây không thể hiện có vết thương này, nhưng nay qua chụp, chiếu mới phát hiện. Trong trường hợp người có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động dưới 21% không có vết thương còn sót (giấy chứng nhận bị thương và biên bản giám định y khoa trước đây đã ghi nhận vết thương này) thì không thuộc đối tượng được khám giám định lại.

MẠNH HÒA (ghi)

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Diễn biến mới nhất dịch viêm đường hô hấp cấp Covid-19

Diễn biến mới nhất dịch viêm đường hô hấp cấp Covid-19

Tính đến 18 giờ ngày 4-12-2020 đã có 65.650.309 ca xác nhận mắc Covid-19, có 1.514.384 ca tử vong trên thế giới (Mỹ: 14.535.196 ca mắc, 282.829 tử vong; Ấn Độ: 9.571.780 ca mắc, 139.227 ca tử vong; Brazil: 6.487.516 ca mắc, 175.307 ca tử vong; Nga: 2.402.949 ca mắc, 42.176 ca tử vong). Tại Việt Nam, có 1.361 trường hợp mắc bệnh, trong đó có 1.220 ca đã được chữa khỏi, 35 ca tử vong.

Bạn đọc viết

Từ thư bạn đọc

Thư đi - Tin lại

Đề nghị quý cơ quan nhận được phiếu chuyển của Báo SGGP nhanh chóng xem xét, giải quyết và vui lòng thông báo kết quả để chúng tôi trả lời bạn đọc theo quy định của pháp luật.

Ý kiến

Cần quản chặt rượu tự nấu, tự ngâm

Để đảm bảo quyền lợi người tiêu dùng, Chính phủ đã quy định các tổ chức, cá nhân sản xuất rượu thủ công (rượu tự nấu) bán ra thị trường phải có giấy phép đăng ký sản xuất, trên sản phẩm phải có dán nhãn, địa chỉ rõ ràng. Nhưng thực tế nhiều nơi vẫn bán rượu không nhãn mác, không rõ nguồn gốc xuất xứ, không hạn sử dụng.