Bến bãi cát đá lậu ở bờ kênh Tham Lương

SGGP
Thời gian gần đây, nhiều người dân phản ánh với Báo SGGP tình trạng bờ kênh Tham Lương, đoạn gần cầu Trường Đai (thuộc địa bàn phường Thới An và Đông Hưng Thuận, quận 12, TPHCM) xuất hiện các bến bãi cát đá lậu. 

Bến bãi cát đá lậu ở bờ kênh Tham Lương

Trong đó, nhộn nhịp nhất là khu vực phường Thới An với 4 bến bãi, hàng ngày tiếp nhận hàng trăm mét khối cát đá bốc dỡ lên bến. Nhiều người dân ở bờ kênh phía phường Thới An và ở khu phố 5, phường 13 quận Gò Vấp (đối diện với các bến bãi cát đá phía bên kia phường Thới An) cho biết, hàng đêm từ 23 giờ đến sáng hôm sau có nhiều xà lan và ghe tấp nập cập các bến, bốc cát đá lên, gần sáng lại theo con nước chạy ra; tiếng ồn của máy xúc cát đá, tiếng xe tải chạy, tiếng người gọi nhau ồn ào, không sao ngủ được.

Các con hẻm 35 và 44 quốc lộ 1A (thuộc khu phố 1, phường Thới An) thành tuyến đường vận chuyển của các loại phương tiện chở cát đá từ các bến bãi dọc tuyến kênh Tham Lương.

Theo ghi nhận của phóng viên, ở ngay đầu cầu Trường Đai có con đường nhỏ dẫn xuống các bến bãi cát đá lậu luôn có lực lượng chức năng của quận 12 và phường Thới An túc trực giám sát, xử lý những phương tiện ra vào bốc dỡ cát đá tại các bến bãi. Tuy nhiên, biện pháp này không có tác dụng ngăn chặn tình trạng hoạt động trái phép của các bến bãi tại đây, vì phần lớn hoạt động đều diễn ra vào ban đêm.
Rất mong chính quyền phường Thới An và quận 12 có biện pháp hữu hiệu hơn, nhằm lập lại trật tự giao thông đường thủy và giữ vững trật tự trên địa bàn.

HOÀI NAM

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Công nhân thu gom rác vẫn cho tất cả rác thải vào chung xe ba gác để chở đến điểm tập kết

Phân loại, tính khối lượng rác tại nguồn: Thiếu đồng bộ, nhiều bất cập

Luật Bảo vệ môi trường 2020 có nhiều điểm đáng chú ý, như người dân phải phân loại rác tại nguồn, thải nhiều rác sẽ phải trả thêm tiền... Tuy nhiên, theo ghi nhận, đến nay, nhiều người dân trên địa bàn TPHCM vẫn băn khoăn, lo lắng trước quy định mới; các đơn vị thu gom rác vẫn hoạt động theo phương thức cũ, thiếu sự đồng bộ.

Bạn đọc viết

Chủ động trả lại quà, có được miễn trách nhiệm hình sự?

Liên quan đến vụ Giám đốc Trung tâm Kiểm soát bệnh tật (CDC) Bình Phước xin trả lại quà đã nhận của Công ty Việt Á, Sở Y tế tỉnh này cho biết sẽ tổ chức hội đồng để làm rõ giá trị của món quà này. Dư luận rất muốn biết việc trả lại quà đã nhận có được miễn trách nhiệm hình sự về tội “nhận hối lộ”?

Cơ quan trả lời

Sẽ cưỡng chế trong tháng 12-2021

Chuyên mục “Đường dây nóng”, Trang Bạn đọc, Báo SGGP ngày 4-12-2021 có bài viết “Chậm xử lý vi phạm về đất đai”. Nội dung bài viết phản ánh một công trình xây dựng trái phép trên đất công, vi phạm quy hoạch tại Tổ dân phố 11, khu phố 6 (TDP 11, KP 6), phường Thạnh Xuân, quận 12, TPHCM.

Từ thư bạn đọc

Vùng xanh vẫn còn rào chắn

Vừa qua, nhiều bạn đọc ở hẻm 80 Trần Quý, phường 6, quận 11 điện thoại đến Đường dây nóng Báo SGGP phản ánh rào chắn ở đầu hẻm tồn tại quá lâu, ảnh hưởng trực tiếp đến sinh hoạt và đi lại của người dân trong hẻm. 

Ý kiến

Chưa được thanh toán chi phí mai táng

Mấy ngày qua, Đường dây nóng Báo SGGP đã nhận được khá nhiều cuộc gọi về việc thanh toán chi phí mai táng người bị mắc Covid-19.