Bít cả lối đi

Tại ngã tư Trần Hưng Đạo - Ngô Quyền, phường 7, quận 5, TPHCM, Công ty Xây dựng số 1 đã dựng lô cốt để sửa chữa cống thoát nước nhằm giải quyết tình trạng ngập lụt. Bảng treo tại lô cốt ghi rõ thời gian thi công từ 2-10-2010 - 2-8-2011 nhưng đến nay lô cốt vẫn chiếm trọn lòng và một phần lề đường này vẫn đứng kiên cố tại điểm trên, bên trong máy xúc, máy cẩu nằm yên.

Phần lề đường còn lại, người dân đã tận dụng để mở hàng quán kinh doanh buôn bán nên việc lưu thông qua đây rất khó khăn. (ảnh).

Bên cạnh đó, cột đèn xanh đỏ ở ngã tư này cũng ngừng hoạt động mấy tháng nay, trong khi tầm nhìn bị khuất do vướng lô cốt khiến việc lưu thông qua ngã tư rất nguy hiểm.


THU HƯỜNG

“Bẫy” hố ga

Qua đường dây nóng Báo SGGP, bạn đọc phản ánh: trước nhà số 18 đường TX18 (phường Thạnh Xuân, quận 12, TPHCM) tồn tại một hố ga không nắp án ngữ giữa đường gần 3 tháng nay.

Không chỉ gây cản trở giao thông, hố ga “há miệng” này như cái cái bẫy, rất nguy hiểm cho người và phương tiện qua lại. Người dân đã dùng giỏ tre đậy trên miệng hố cảnh báo, tuy nhiên đã có hai trường hợp người điều khiển xe gắn máy lọt xuống hố ga mất nắp vào ban đêm, rất may chỉ bị thương nhẹ.

Đề nghị ngành chức năng kiểm tra và khắc phục ngay hố ga không nắp nêu trên.

PHẠM MINH

Nước từ cống thoát trào lên đường

Hiện nay, nước từ cống thoát nước Dự án vệ sinh môi trường TPHCM trào ào ạt lên mặt đường tại nhiều vị trí mỗi khi triều cường (ảnh) đoạn từ cầu Kiệu đến hẻm 96 Phan Đình Phùng (quận Phú Nhuận).

Nước trào lên đã gây cản trở giao thông và nguy hiểm do người điều khiển phương tiện giao thông không biết có ổ gà ở dưới và đã có một số trường hợp té xe do lọt vào ổ gà.

Tình trạng này đã xảy ra nhiều ngày mà chưa có đơn vị nào đến tiến hành khắc phục sửa chữa.

KIM NGÂN

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Bạn đọc viết

Rào kín vỉa hè để kinh doanh cây cảnh

Từ nhiều năm nay, vỉa hè trước số nhà 12 đường Nguyễn Chí Thanh, phường 2, quận 10, TPHCM bị một hộ dân kinh doanh chiếm dụng gần chục mét để buôn bán chậu hoa, cây cảnh.

Cơ quan trả lời

Từ thư bạn đọc

Khó khăn khi mua thuốc trong khu vực phong tỏa

Qua đường dây nóng Báo SGGP, ông Nguyễn Quang Hợp (71 tuổi), ngụ hẻm 566/111 đường Nguyễn Thái Sơn, phường 5, quận Gò Vấp phản ánh ông bị bệnh tiểu đường phải uống thuốc đều đặn mỗi ngày, tuy nhiên khu vực nơi ông ở đang bị phong tỏa, không thể nhờ ai mua thuốc giúp được.

Ý kiến

Người dân lo tiền điện tăng cao

Vài tháng nay, TPHCM thực hiện giãn cách xã hội, nhiều khu vực bị phong tỏa, người dân phải ở nhà, việc sử dụng các thiết bị sinh hoạt nhiều dẫn đến tiền điện tăng cao. Nhiều người nghỉ làm, kinh tế giảm sút; công nhân, lao động nghèo lại càng khó khăn.