Dây điện giăng rối, cản trở việc chữa cháy

Lúc 10 giờ sáng ngày 19-4-2008, một vụ hỏa hoạn xảy ra tại số nhà 37/9 đường Hồ Thị Kỷ Q10, TPHCM. Theo người dân quanh khu vực, nguyên nhân của vụ cháy là do chập cầu chì ở trụ điện sát bên, được người dân dập tắt bằng bình cứu hỏa mini trước khi lan rộng vào một số nhà dân lân cận.

Nhận được tin báo của quần chúng, lực lượng cứu hỏa (LLCH) thuộc Trung tâm Phòng cháy chữa cháy Q10 đã nhanh chóng có mặt. Tuy nhiên, khi lưu thông đến đầu đường Hồ Thị Kỷ, hướng từ Lý Thái Tổ vào, LLCH đã bị cản trở bởi hệ thống dây điện mắc chằng chịt, giăng rối gồm: dây điện cao áp, điện nhánh mắc vào nhà dân, mạng lưới dây cáp điện thoại dày đặc được bó thành cuộn nặng sà xuống đường (ảnh).

Phải mất 25 phút, đoàn xe cứu hỏa mới vượt qua “mạng lưới nhện” để tiếp đích (nơi trực tiếp xảy ra vụ cháy). Rất may, trường hợp này là một đám cháy nhỏ được phát hiện và ứng cứu kịp thời, nếu không hậu quả sẽ khó lường, vì lực lượng cứu hỏa phải mất một thời gian dài để tiếp cận hiện trường.

Hiện nay trên địa bàn TPHCM, tình trạng dây điện giăng rối, mắc ngang dọc đủ chiều ở các khu chung cư, khu phố, hẻm nhỏ…, thậm chí có cả trên những tuyến đường lớn.

Vụ cháy trên là một lời cảnh báo về mức độ nguy hiểm khó lường với những gì có thể xảy ra trước nạn “tơ nhện đường phố” hiện nay. Đề nghị ngành điện lực TPHCM sớm có biện pháp!

Tuấn Vũ

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Đoạn giao giữa tuyến Vành đai 2 và cao tốc TPHCM - Long Thành - Dầu Giây. Ảnh: CAO THĂNG

Sớm thi công trở lại đoạn 3 đường Vành đai 2

Thời gian qua, Đường dây nóng Báo SGGP nhận được ý kiến phản ảnh của người dân về đường Vành đai 2 TPHCM. Đường Vành đai 2 ở TPHCM từ khi được phê duyệt đầu tư đã 14 năm nhưng đến nay còn khoảng 14km (được chia làm 4 đoạn) chưa thể hoàn thành, khép kín.

Bạn đọc viết

Cần đồng bộ các loại thẻ Covid

Sau ngày 15-9, TPHCM dự kiến từng bước nới lỏng giãn cách xã hội theo từng giai đoạn, dần chuyển sang trạng thái bình thường mới, thích nghi an toàn với dịch Covid- 19. Các biện pháp được đưa ra là thí điểm cấp “thẻ xanh” Covid, “thẻ vàng” Covid cho người dân.

Cơ quan trả lời

UBND quận 4 đã chỉ đạo xử lý hành vi vi phạm phòng chống dịch Covid-19

Báo SGGP số ra ngày 16-9-2021, trong mục Luật sư của bạn có đăng thông tin “Nhân viên trật tự đô thị có quyền thu giữ giấy phép lái xe?” phản ánh việc nhân viên Đội Quản lý trật tự đô thị (Phòng Quản lý đô thị quận 4) kiểm tra, lập biên bản đối với lái xe Lý Xẹc Diểng khi đang vận chuyển hàng từ thiện do vi phạm hành chính về lĩnh vực y tế và đã thu giữ một số giấy tờ cá nhân của ông Diểng. 

Từ thư bạn đọc

Khó khăn khi mua thuốc trong khu vực phong tỏa

Qua đường dây nóng Báo SGGP, ông Nguyễn Quang Hợp (71 tuổi), ngụ hẻm 566/111 đường Nguyễn Thái Sơn, phường 5, quận Gò Vấp phản ánh ông bị bệnh tiểu đường phải uống thuốc đều đặn mỗi ngày, tuy nhiên khu vực nơi ông ở đang bị phong tỏa, không thể nhờ ai mua thuốc giúp được.

Ý kiến