Nên mở lối đi cho dân

SGGP
Ông Nguyễn Bảo Linh (ở số 345/9 đường Trần Hưng Đạo (phường Cầu Kho, quận 1, TPHCM) cùng vài người dân cư ngụ lân cận đã mang đơn thỉnh cầu và cả các clip quay đến trụ sở Báo SGGP, nói với vẻ khẩn thiết: “Chúng tôi đã làm đơn nhiều lần, gọi đến chính quyền địa phương nhưng đến nay chưa được giải quyết”.

Điểm sinh hoạt văn hóa cất lấn chiếm 2/3 mặt hẻm 345/1 Trần Hưng Đạo

Điểm sinh hoạt văn hóa cất lấn chiếm 2/3 mặt hẻm 345/1 Trần Hưng Đạo

Ông Nguyễn Bảo Linh (ở số 345/9 đường Trần Hưng Đạo (phường Cầu Kho, quận 1, TPHCM) cùng vài người dân cư ngụ lân cận đã mang đơn thỉnh cầu và cả các clip quay đến trụ sở Báo SGGP, nói với vẻ khẩn thiết: “Chúng tôi đã làm đơn nhiều lần, gọi đến chính quyền địa phương nhưng đến nay chưa được giải quyết”. 
Ông Linh cho biết: “Hẻm 345 là một hẻm rộng lớn, khang trang. Vừa vào hẻm, bên trái là các nhà của 7 hộ dân, từ số nhà 345/1 đến 345/15. Từ năm 1998, ngay đầu hẻm này đã mọc lên một căn nhà tạm, bề ngang 2,8m, dài 8,5m, phía trước cất lấn ra 0,4m so với những hộ mặt hẻm. Ban đầu phường cất lên để làm chốt bảo vệ dân phòng, sau một thời gian trở thành thư viện phường, rồi câu lạc bộ hưu trí, điểm sinh hoạt văn hóa. Tiếng là thư viện hay câu lạc bộ nhưng xuân thu nhị kỳ mới có người ra vào, thỉnh thoảng thành nơi hội họp, bình thường cứ đóng cửa im ỉm. Căn nhà tạm cất lấn chiếm hẻm đã gây nhiều phiền toái cho 7 hộ dân”. 

Ông Hồ Thái Anh (nhà số 345/13) cho biết: “Hẻm chỉ có 7 hộ nhưng đường cống thoát nước phía cuối hẻm đã bị nhiều hộ dân cất nhà đè lên, làm nước thải sinh hoạt rút rất chậm, thậm chí hễ mưa là nước thải trào lên, khiến ngập hơn nửa hẻm. Nhiều lần dân đã báo lên phường, phường cũng tích cực gọi cho đơn vị công ích đến nạo vét, nhưng rồi đâu lại vào đấy. Tháng 3-2014, phường cho đào cống mới để nước thải thoát ra phía đầu hẻm nhưng do ống thoát nước quá nhỏ nên tình hình không cải thiện được bao nhiêu”.

Thấy điểm sinh hoạt cất lấn chiếm hẻm, lãng phí và không đảm bảo an toàn phòng cháy, thoát nước, 7 hộ dân đã làm đơn kiến nghị phường tháo dỡ việc lấn chiếm, trả lại mặt bằng hẻm cho dân đi lại, tuy nhiên đề nghị này chưa được đáp ứng. Ngược lại, mới đây, vào trung tuần tháng 12-2017, tấm biển “Điểm sinh hoạt văn hóa” đã được thay thế bằng tấm biển “Điểm đăng ký tạm trú, tạm vắng”. Ông Linh nói vẻ tha thiết. “Nếu tháo dỡ điểm sinh hoạt cất lấn chiếm này, hẻm sẽ rộng rãi hơn, đi lại thuận tiện, phòng cháy chữa cháy cũng đảm bảo hơn và bà con sẽ tính toán, chung tay để làm đường cống mới, thoát khỏi cảnh ngập nước triền miên nhiều năm nay. Mong lãnh đạo phường Cầu Kho quan tâm kiến nghị hợp tình hợp lý này của 7 hộ dân để có hướng giải quyết thỏa đáng” .

CÁT TƯỜNG

Các tin, bài viết khác

Bạn đọc viết

Công trình giao thông thi công cẩu thả

Người dân trên đường Bình Đông (phường 13, quận 8, TPHCM) phản ánh, đoạn từ cầu Chà Và đến cầu Kênh Ngang số 1, đơn vị thi công nâng cấp mở rộng hệ thống thoát nước đào bới mặt đường nhưng tái lập cẩu thả gây mất an toàn giao thông. 

Cơ quan trả lời

Chi trả chính sách xã hội qua chuyển khoản

Bạn đọc Phạm Hùng Thanh (cư ngụ Đường số 4, phường Trường Thọ, TP Thủ Đức) phản ánh việc khó khăn đi lại để nhận trợ cấp chính sách xã hội. Qua xác minh, bác Thanh là thương binh nặng, đối tượng được hưởng trợ cấp hàng tháng.

Từ thư bạn đọc

Tái lập mặt đường lồi lõm, gây khó cho người dân

Theo phản ánh của bạn đọc, đường Nguyễn Văn Tăng và đường Võ Văn Ngân (TP Thủ Đức) đang thi công các dự án xây dựng hệ thống thoát nước. Tuy nhiên, đơn vị thi công tái lập mặt đường cẩu thả, dựng lô cốt án ngữ giữa đường khiến việc đi lại của người dân gặp khó khăn, nguy hiểm.

Ý kiến