Phong tỏa bãi xe 397 đường Đinh Bộ Lĩnh

SGGP
Người dân phản ánh đến đường dây nóng Báo SGGP bãi xe 397 đường Đinh Bộ Lĩnh (đối diện Bến xe Miền Đông, phường 26, quận Bình Thạnh, TPHCM) không đảm bảo phòng chống dịch Covid-19, để nhiều người tụ tập tiềm ẩn nguy cơ lây lan dịch bệnh.

Phong tỏa bãi xe 397 đường Đinh Bộ Lĩnh

Bãi xe này từng vi phạm quy định phòng chống dịch và cam kết không tái phạm.

Qua xác minh, UBND phường 26, quận Bình Thạnh cho biết đã ra quyết định phong tỏa bãi xe nói trên để phòng chống dịch (ảnh). Mặt khác, chính quyền địa phương đã 2 lần lập hồ sơ chuyển UBND quận Bình Thạnh xử lý và đề xuất UBND quận Bình Thạnh kiến nghị cơ quan có thẩm quyền rút giấy phép hoặc đình chỉ hoạt động kinh doanh bãi xe này.

Nguyên do là bãi xe 397 đường Đinh Bộ Lĩnh hoạt động đón, trả khách trái phép, ảnh hưởng đến tình hình giao thông, tổ chức đổ đất lấn chiếm trái phép ra sông để mở rộng bãi xe.

Thanh tra Sở GTVT, CSGT, cơ quan chức năng cũng đã kiểm tra và lập biên bản xử phạt. Theo kế hoạch, việc cưỡng chế buộc khắc phục, trả lại phần đất công lấn chiếm trái phép dự kiến tổ chức vào đầu tháng 6-2021, nhưng do dịch bệnh diễn biến phức tạp, việc cưỡng chế chưa được thực hiện.

ĐOÀN HIỆP

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

TP Thủ Đức: Nỗ lực chăm lo cho người dân

TP Thủ Đức: Nỗ lực chăm lo cho người dân

Với khoảng 260.000 công nhân lao động và hàng chục ngàn hộ gặp khó khăn do ảnh hưởng dịch Covid-19, TP Thủ Đức (TPHCM) đã ráo riết triển khai nhiều giải pháp để kịp thời hỗ trợ người dân. Không chỉ giải ngân các gói hỗ trợ, TP Thủ Đức huy động cả hệ thống chính trị vào cuộc chăm lo an sinh cho dân. 

Bạn đọc viết

Cần đồng bộ các loại thẻ Covid

Sau ngày 15-9, TPHCM dự kiến từng bước nới lỏng giãn cách xã hội theo từng giai đoạn, dần chuyển sang trạng thái bình thường mới, thích nghi an toàn với dịch Covid- 19. Các biện pháp được đưa ra là thí điểm cấp “thẻ xanh” Covid, “thẻ vàng” Covid cho người dân.

Cơ quan trả lời

UBND quận 4 đã chỉ đạo xử lý hành vi vi phạm phòng chống dịch Covid-19

Báo SGGP số ra ngày 16-9-2021, trong mục Luật sư của bạn có đăng thông tin “Nhân viên trật tự đô thị có quyền thu giữ giấy phép lái xe?” phản ánh việc nhân viên Đội Quản lý trật tự đô thị (Phòng Quản lý đô thị quận 4) kiểm tra, lập biên bản đối với lái xe Lý Xẹc Diểng khi đang vận chuyển hàng từ thiện do vi phạm hành chính về lĩnh vực y tế và đã thu giữ một số giấy tờ cá nhân của ông Diểng. 

Từ thư bạn đọc

Khó khăn khi mua thuốc trong khu vực phong tỏa

Qua đường dây nóng Báo SGGP, ông Nguyễn Quang Hợp (71 tuổi), ngụ hẻm 566/111 đường Nguyễn Thái Sơn, phường 5, quận Gò Vấp phản ánh ông bị bệnh tiểu đường phải uống thuốc đều đặn mỗi ngày, tuy nhiên khu vực nơi ông ở đang bị phong tỏa, không thể nhờ ai mua thuốc giúp được.

Ý kiến

An dân để chuyển vùng đỏ thành xanh

Sau nhiều tuần giằng co, người dân tổ 41, khu phố 6, phường Hiệp Bình Chánh, TP Thủ Đức đã đẩy lùi dịch Covid, đưa khu dân cư thoát khỏi vùng đỏ trở lại vùng xanh. Bài học rút ra: Để đẩy lùi dịch bệnh phải bắt đầu từ việc an dân.