Trách nhiệm pháp lý khi sử dụng tác phẩm vi phạm quyền tác giả

SGGP
Đã xảy ra những vụ vi phạm bản quyền, dẫn đến tranh chấp quyền tác giả. Pháp luật nước ta quy định như thế nào về trách nhiệm pháp lý trong những trường hợp như vậy?

Tin liên quan

Vụ tranh chấp quyền sở hữu trí tuệ kéo dài 12 năm đối với 4 hình tượng nhân vật Trạng Tí, Sửu Ẹo, Dần Béo, Cả Mẹo trong truyện tranh Thần đồng đất Việt.

Vụ tranh chấp quyền sở hữu trí tuệ kéo dài 12 năm đối với 4 hình tượng nhân vật Trạng Tí, Sửu Ẹo, Dần Béo, Cả Mẹo trong truyện tranh Thần đồng đất Việt.

Theo khoản 8 Điều 28 Luật Sở hữu trí tuệ 2005, hành vi “sử dụng tác phẩm mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả, không trả tiền nhuận bút, thù lao, quyền lợi vật chất khác theo quy định của pháp luật” là hành vi vi phạm quyền tác giả.

Ngoài ra, theo quy định về quyền nhân thân tại khoản 2 Điều 19 của luật này, thì tác giả có quyền “đứng tên thật hoặc bút danh trên tác phẩm; được nêu tên thật hoặc bút danh khác khi tác phẩm được công bố, sử dụng”.

Như vậy, trong trường hợp sử dụng tác phẩm mà không công bố tên tác giả hoặc thay tên tác giả bằng tên người khác, là hành vi vi phạm quyền nhân thân của tác giả. 

Căn cứ khoản 1 Điều 198 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 quy định về quyền tự bảo vệ khi bị xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ, với tư cách là chủ thể quyền, tác giả có quyền áp dụng các biện pháp sau đây để bảo vệ quyền sở hữu trí tuệ của mình: áp dụng biện pháp công nghệ nhằm ngăn ngừa hành vi xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ; yêu cầu tổ chức, cá nhân có hành vi xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ phải chấm dứt hành vi xâm phạm, xin lỗi, cải chính công khai, bồi thường thiệt hại; yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xử lý hành vi xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của Luật Sở hữu trí tuệ 2005 và các quy định khác của pháp luật có liên quan; khởi kiện ra tòa án hoặc trọng tài để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của mình.

Luật sư VÕ TRUNG TÍN Văn phòng Luật sư Phan Law Vietnam

Các tin, bài viết khác

Tư vấn Pháp luật

Có được hoàn tiền khám chữa bệnh lúc chưa có thẻ BHYT?

Tôi đăng ký và đóng tiền bảo hiểm y tế (BHYT) ở trường. Sau đó, tôi đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu. Tôi muốn đi khám bệnh nên đến phòng y tế trường để nhận thẻ BHYT nhưng nhân viên y tế trả lời chưa có thẻ và hướng dẫn tôi cứ đi khám, giữ hóa đơn lại rồi đến cơ quan bảo hiểm xã hội (BHXH) để được hoàn trả tiền. Vậy, tôi có được hoàn tiền không? (Bà Nguyễn Thị Mỹ Huyền, quận 7, TPHCM)?

Thanh tra khiếu nại, tố cáo

Công bố thanh tra việc Bộ Y tế cấp phép cho VN Pharma nhập thuốc

Sáng 26-9, tại Bộ Y tế, Thanh tra Chính phủ đã công bố về thanh tra việc cấp phép nhập khẩu thuốc và cấp giấy đăng ký lưu hành thuốc đối với 7 loại thuốc do Công ty Helix Pharmaceuticals Inc, Canada sản xuất và việc trúng các gói thầu cung cấp thuốc cho các bệnh viện của Công ty CP VN Pharma.

An ninh - trật tự

Bắt giữ đối tượng vận chuyển 6 bánh heroin và 7.600 viên ma túy

Chiều ngày 13-7, thông tin từ Bộ đội Biên phòng tỉnh Hà Tĩnh cho biết, lực lượng Bộ đội Biên phòng, Công an và Hải quan tỉnh Hà Tĩnh vừa phát hiện, bắt giữ một đối tượng khi đang vận chuyển trái phép 6 bánh heroin và 7.600 viên ma túy tổng hợp.

Vụ án