Khám sức khỏe có được hưởng BHYT không?

SGGP
Mẹ tôi thuộc diện người có công với cách mạng và có thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) mã CK. Vậy đi khám xét nghiệm tổng quát có được hưởng chế độ như trên thẻ không? Người có công có được ưu tiên không phải xếp hàng khám chữa bệnh không?

  (Bạn đọc có email vutrantrung76@gmail.com)

Ông PHAN VĂN MẾN, Giám đốc Bảo hiểm xã hội TPHCM: Điều 23 của Luật BHYT quy định “Khám sức khỏe” không được hưởng BHYT. Vậy trường hợp mẹ của ông/bà khám xét nghiệm tổng quát không được hưởng quyền lợi khám chữa bệnh BHYT.

Về việc ưu tiên cho người có công trong khám chữa bệnh, hiện nay, tùy theo quy định của từng đơn vị y tế mà có sự ưu tiên cho từng đối tượng đến khám chữa bệnh, do đó ông/bà có thể liên lạc với cơ sở khi đi khám chữa bệnh để biết rõ.

 

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Xuất hiện áp thấp, miền Nam mưa to

Xuất hiện áp thấp, miền Nam mưa to

Trên khu vực giữa biển Đông vừa hình thành một áp thấp (có vị trí khoảng 14,5 đến 15,5 độ vĩ Bắc - 115,5 đến 116,5 độ kinh Đông) hoạt động tương tác với dải hội tụ nhiệt đới có trục ở khoảng 13-16 độ vĩ Bắc. 

Bạn đọc viết

Sát thủ máu lạnh

Việc đối tượng Nguyễn Văn Đông (xã Hồng Hà, huyện Đan Phượng, TP Hà Nội) một mình ra tay sát hại 4 thành viên gia đình em ruột là một hành vi phi nhân tính, đi ngược với luân thường đạo lý. Dưới góc độ tâm lý, chúng tôi xin phân tích một số khía cạnh về nguyên nhân cũng như đề xuất liệu pháp tâm lý để ngăn ngừa hành vi này.

Từ thư bạn đọc

Ý kiến

Cần xây dựng bộ lọc cá nhân

Với sự phát triển của mạng xã hội và phương tiện truyền thông, chúng ta tiếp cận nhanh hơn với các sự kiện diễn ra. Tuy nhiên, cũng chính mạng xã hội, internet phát triển khiến nguồn thông tin mà người trẻ chạm vào ngày một nhiều và đa dạng.