Lắp đặt cống thoát nước trên tuyến đường Nguyễn Văn Công, quận Gò Vấp: Gần 2 năm làm chưa xong

SGGP
Qua Đường dây nóng Báo SGGP, nhiều người dân sống trên tuyến đường Nguyễn Văn Công (phường 3, quận Gò Vấp, TPHCM) phản ánh, dự án xây dựng, lắp đặt cống thoát nước trên tuyến đường này thi công chậm trễ, gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến việc đi lại và cuộc sống của người dân trong khu vực. 

Tuyến đường Nguyễn Văn Công, quận Gò Vấp, TPHCM thi công chậm, gây ảnh hưởng đến cuộc sống người dân

Tuyến đường Nguyễn Văn Công, quận Gò Vấp, TPHCM thi công chậm, gây ảnh hưởng đến cuộc sống người dân

Theo tìm hiểu, dự án lắp đặt cống thoát nước toàn bộ tuyến đường Nguyễn Văn Công và tuyến nhánh vào Trường Mầm non Hoa Hồng được UBND TPHCM phê duyệt vào năm 2018, giao Ban Quản lý dự án Đầu tư xây dựng khu vực quận Gò Vấp làm chủ đầu tư. Dự án được khởi công vào cuối tháng 1-2021, thời gian thi công dự kiến là 12 tháng, với tổng chiều dài gần 2,2km, tổng số vốn đầu tư gần 55 tỷ đồng. 

Tuy nhiên, do dự án thi công chậm trễ, suốt gần 2 năm qua, người dân trên tuyến đường này phải sống chung với khói bụi, vật liệu xây dựng, sắt, thép nằm ngổn ngang và con đường trở nên lầy lội mỗi khi trời mưa tới. Nhiều hàng quán kinh doanh, buôn bán phải tạm ngừng hoạt động hoặc mở cửa cầm chừng vì giao thông đi lại khó khăn. 

UBND quận Gò Vấp đã có công văn trả lời Báo SGGP với nội dung như sau: Từ tháng 6 đến tháng 10-2021, do ảnh hưởng bởi dịch Covid-19, công trình đã tạm ngưng thi công để đảm bảo công tác phòng chống dịch. Đến tháng 11-2021, công trình tiếp tục triển khai thực hiện, tuy nhiên do mới xóa bỏ giãn cách xã hội, nguồn lao động trở lại làm việc gặp rất nhiều khó khăn, dẫn đến không đảm bảo tiến độ theo kế hoạch. Ban Quản lý dự án Đầu tư xây dựng khu vực quận Gò Vấp đã đề nghị đơn vị thi công đẩy nhanh tiến độ công trình.

Đại diện UBND quận Gò Vấp cho biết, hiện nay do đang vào đợt cao điểm mùa mưa, không thể vận chuyển vật tư, vật liệu xây dựng từ đường Phạm Văn Đồng vào mà chỉ có thể vận chuyển thông qua đường Nguyễn Kiệm nên phần nào làm chậm tiến độ thi công. Mặt khác, tuyến đường Nguyễn Văn Công có địa chất chủ yếu là sỏi đỏ, nên công tác ép cừ Larsen gặp khó khăn; đoạn đường này có nhiều hệ thống hạ tầng kỹ thuật ngầm hiện hữu (như cáp điện ngầm, hệ thống cấp nước, cáp viễn thông…), gây khó khăn khi triển khai lắp đặt cống, chậm tái lập phui đào. Hiện nay, đơn vị thi công đã tập trung đẩy nhanh tiến độ thi công, dự kiến đến tháng 12-2022 sẽ hoàn thành toàn bộ công trình để đảm bảo việc đi lại của người dân được thuận lợi.

BÙI ANH TUẤN

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Thư đi tin lại

Thư đi tin lại

Báo SGGP đã chuyển đơn thư của bạn đọc đến các cơ quan chức năng:

Bạn đọc viết

Nguy hiểm


Trên tuyến đường Tố Hữu, Trần Bạch Đằng, Nguyễn Cơ Thạch và một số con đường khác trong Khu đô thị mới Thủ Thiêm (TP Thủ Đức, TPHCM), không hiểu vì sao nhiều cột đèn chiếu sáng bị mất nắp đậy trên thân cột, khiến các dây điện chìa ra, trông rất nguy hiểm.

Cơ quan trả lời

Ý kiến

Nên quy định về độ tuổi tham gia bảo vệ dân phố

Theo quy định của pháp luật, nhiệm vụ của Bảo vệ dân phố là: Bắt, tước hung khí và áp giải người phạm tội quả tang, người đang bị truy nã, trốn thi hành án phạt tù đến trụ sở công an phường.
" />