Không để tái diễn tình trạng ném đá xe khách

SGGP
Cuối tuần qua, hàng chục xe khách lưu thông trên quốc lộ 1 đoạn qua huyện Xuân Lộc (tỉnh Đồng Nai) đã bị ném đá vỡ kính. Trước đó, tại nhiều địa phương khác cũng có tình trạng xe khách bị ném đá khi lưu thông qua các đoạn đường vắng, gây nguy hiểm cho lái xe, hành khách, đe dọa nghiêm trọng an toàn giao thông. 

Việc xe khách đang chạy với tốc độ cao mà bị ném đá là rất nguy hiểm, không chỉ đối với xe bị ném đá mà cả với các phương tiện tham gia giao thông khác. Đây là hành vi tội phạm cố ý gây thương tích, hủy hoại tài sản, gây mất an ninh trật tự xã hội, vi phạm nghiêm trọng pháp luật về an toàn giao thông đường bộ. 

Công an huyện Xuân Lộc cho biết, qua trích xuất camera an ninh, điều tra, truy xét, đã xác định được nhóm thanh niên ném đá làm vỡ kính hàng loạt xe khách lưu thông qua địa bàn và đang truy bắt. Mong công an quyết liệt vào cuộc điều tra, bắt và xử lý nghiêm đối với hành vi nguy hiểm này. Đồng thời, chính quyền các địa phương nên quan tâm tuyên truyền, nhắc nhở người dân, nhất là thanh thiếu niên về sự nguy hiểm chết người khi ném đá vào xe khách đang chạy. Có như vậy mới đủ phòng ngừa, răn đe, ngăn chặn hành vi vi phạm này.

VĨNH LINH

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Bộ đội hỗ trợ, trao tặng nhu yếu phẩm cho người dân

An dân để chuyển vùng đỏ thành xanh

Sau nhiều tuần giằng co, người dân tổ 41, khu phố 6, phường Hiệp Bình Chánh, TP Thủ Đức đã đẩy lùi dịch Covid, đưa khu dân cư thoát khỏi vùng đỏ trở lại vùng xanh. Bài học rút ra: Để đẩy lùi dịch bệnh phải bắt đầu từ việc an dân.  

Bạn đọc viết

Cần đồng bộ các loại thẻ Covid

Sau ngày 15-9, TPHCM dự kiến từng bước nới lỏng giãn cách xã hội theo từng giai đoạn, dần chuyển sang trạng thái bình thường mới, thích nghi an toàn với dịch Covid- 19. Các biện pháp được đưa ra là thí điểm cấp “thẻ xanh” Covid, “thẻ vàng” Covid cho người dân.

Cơ quan trả lời

UBND quận 4 đã chỉ đạo xử lý hành vi vi phạm phòng chống dịch Covid-19

Báo SGGP số ra ngày 16-9-2021, trong mục Luật sư của bạn có đăng thông tin “Nhân viên trật tự đô thị có quyền thu giữ giấy phép lái xe?” phản ánh việc nhân viên Đội Quản lý trật tự đô thị (Phòng Quản lý đô thị quận 4) kiểm tra, lập biên bản đối với lái xe Lý Xẹc Diểng khi đang vận chuyển hàng từ thiện do vi phạm hành chính về lĩnh vực y tế và đã thu giữ một số giấy tờ cá nhân của ông Diểng. 

Từ thư bạn đọc

Khó khăn khi mua thuốc trong khu vực phong tỏa

Qua đường dây nóng Báo SGGP, ông Nguyễn Quang Hợp (71 tuổi), ngụ hẻm 566/111 đường Nguyễn Thái Sơn, phường 5, quận Gò Vấp phản ánh ông bị bệnh tiểu đường phải uống thuốc đều đặn mỗi ngày, tuy nhiên khu vực nơi ông ở đang bị phong tỏa, không thể nhờ ai mua thuốc giúp được.