Thiếu đèn chiếu sáng

Từ quốc lộ 1A rẽ vào đường Trần Đại Nghĩa (giáp ranh giữa quận Bình Tân và huyện Bình Chánh, TPHCM) có một nút giao thông dẫn vào đường cao tốc TPHCM-Trung Lương. Tuy đường cao tốc này được thông xe gần hai tháng nhưng hệ thống chiếu sáng ở khu vực không hoạt động thường xuyên, khiến việc lưu thông vào ban đêm rất khó khăn.

Rất nhiều bác tài bức xúc: “Đường dẫn vào đường cao tốc mà tối thui như mực thì rất dễ xảy ra va quẹt, tai nạn giao thông”. Cách đây không lâu, trên đoạn đường này đã xảy ra 2 vụ va quẹt giữa xe khách, xe gắn máy và giữa 2 xe khách với nhau, do không có đèn chiếu sáng hỗ trợ nên tầm nhìn của các bác tài bị hạn chế. 

Thực tế cho thấy, từ đường Trần Đại Nghĩa dẫn vào đường cao tốc TPHCM-Trung Lương dài trên 3 km nhưng chỉ ở phía huyện Bình Chánh mới lắp đặt hệ thống chiếu sáng mà “bữa cháy, bữa không”, còn phía quận Bình Tân thì hoàn toàn không có đèn. Do mặt đường Trần Đại Nghĩa hẹp, chỉ vừa hai làn xe ra - vào đường cao tốc, cộng thêm mật độ lưu thông cao nên đoạn dẫn vào đường cao tốc luôn tiềm ẩn những tai nạn giao thông. 

Người dân thiết tha đề nghị cơ quan chức năng sớm lắp đặt hệ thống chiếu sáng ở phía quận Bình Tân, đồng thời kiểm tra lại hệ thống chiếu sáng phía huyện Bình Chánh nhằm tránh những tai nạn đáng tiếc có thể xảy ra. 

HUỲNH LƯỢNG

Các tin, bài viết khác

Bạn đọc viết

Xe buýt phải “làm mới” để thu hút khách

Thành phố Hồ Chí Minh muốn có bộ mặt giao thông đô thị văn minh, hiện đại thì phải đạt 60% người tham gia giao thông sử dụng các phương tiện vận tải công cộng. Đây là bài toán hết sức khó khăn, trong bối cảnh xe buýt - phương tiện vận tải công cộng chủ lực hiện nay - “chật vật” đón khách.

Cơ quan trả lời

Phản hồi bài “Vì sao chậm cấp sổ đỏ cho dân?”: UBND tỉnh Bình Phước chỉ đạo TP Đồng Xoài xem xét cấp sổ đỏ cho ông Hồ Trọng Biên

Ngày 16-10-2021, Báo SGGP có đăng bài “Vì sao chậm cấp sổ đỏ cho dân?”, phản ánh vào năm 1988, gia đình ông Hồ Trọng Biên có khai hoang khu đất khoảng 5.000m2 tại khu phố Phú Mỹ, phường Tân Phú, TP Đồng Xoài, tỉnh Bình Phước, để trồng điều, đất không có tranh chấp, phù hợp quy hoạch. 

Từ thư bạn đọc

Con hẻm không còn lầy lội

Chuyên mục Đường dây nóng - Trang Bạn đọc Báo SGGP ngày 12-5-2022 có bài viết “Con hẻm lầy lội”. Bài báo phản ánh hẻm 545 Nguyễn Xiển, phường Long Thạnh Mỹ, TP Thủ Đức, TPHCM bị ứ đọng nước và lầy lội vì một đống đất được đổ ở đầu hẻm.