Ngăn chặn việc giao dịch tiền ảo

SGGP

Hiện nay, pháp luật Việt Nam chưa cho phép giao dịch, kinh doanh tiền ảo. Ngân hàng Nhà nước đã có Chỉ thị 02 không công nhận bitcoin và các loại tiền ảo khác là đồng tiền sử dụng ở Việt Nam. 

Do đó, các giao dịch, mua bán, trao đổi, sử dụng tiền ảo làm phương tiện thanh toán là trái pháp luật, không được phép. Tuy nhiên, thời gian gần đây, dịch vụ đào tiền ảo, góp vốn kinh doanh, mua bán tiền ảo vẫn nở rộ. Mặc dù mới du nhập nước ta, nhưng đã có nhiều vụ kinh doanh tiền ảo có dấu hiệu lừa đảo xảy ra với số tiền rất lớn, gây mất an ninh trật tự xã hội, đảo lộn cuộc sống người dân. 

Do pháp luật cấm việc sản xuất, lưu thông các loại tiền ảo và chưa có văn bản pháp luật điều chỉnh các vấn đề liên quan đến tiền ảo, nên việc huy động vốn bằng tiền ảo cũng là hành vi bị cấm. Có nghĩa các giao dịch, góp vốn kinh doanh tiền ảo là giao dịch vô hiệu, do vi phạm điều cấm của pháp luật theo quy định tại Điều 123 Bộ luật Dân sự 2015. Thực tế hành vi huy động góp vốn từ nhà đầu tư đã diễn ra công khai, hoạt động trong thời gian khá dài. Dư luận thắc mắc là tại sao cơ quan chức năng lại không kịp thời ngăn chặn hoạt động kinh doanh tiền ảo, nhất là việc nhập máy đào tiền ảo vào Việt Nam. 

Vì vậy, cần tuyên truyền, cảnh báo nâng cao ý thức pháp luật cho người dân trong việc góp vốn kinh doanh tiền ảo. Đồng thời, thụ lý, điều tra, xử lý nghiêm các tổ chức, cá nhân sản xuất, mua bán, kinh doanh tiền ảo, nhằm kịp thời ngăn chặn tình trạng lừa đảo, chiếm đoạt tài sản thông qua việc góp vốn kinh doanh tiền ảo lây lan ra các địa phương. Ngoài ra, nên cấm việc nhập khẩu các máy đào tiền ảo về Việt Nam khi chưa có cơ sở pháp lý trong vấn đề liên quan đến tiền ảo. Không thể có chuyện pháp luật chưa cho phép sản xuất, kinh doanh tiền ảo mà người dân, doanh nghiệp vẫn được phép nhập máy đào tiền ảo về nước, vì chức năng duy nhất của máy đào tiền ảo là sản xuất, kinh doanh tiền ảo mà thôi.

PHẠM VĂN CHUNG (Sở Tư pháp tỉnh Kon Tum)

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Bạn đọc viết

Chế tài mạnh để xây dựng ý thức giữ vệ sinh

Có lần tôi đạp xe đến gần ngã tư Nguyễn Trãi - Trần Bình Trọng (quận 5,  TPHCM) thì nhận trọn một xô nước bẩn có lẫn hạt cơm tạt vào người. Nhìn vào lề đường, tôi thấy người vừa tạt xô nước bẩn là một phụ nữ trạc tuổi 45, bán cơm bình dân.

Cơ quan trả lời

Đi tải thương, có được chế độ không?

Trong thời gian chiến tranh biên giới năm 1979, vợ tôi có đi tải thương, phục vụ biên giới 4 tháng. Sau đó, vợ tôi nghỉ ở nhà. Vậy vợ tôi có được hưởng chế độ gì không? PHẠM TIẾN BẢY (quận 12, TPHCM)

Từ thư bạn đọc

Vụ cháy chung cư Carina Plaza: Vẫn nhùng nhằng trách nhiệm

5 tháng sau vụ cháy chung cư Carina Plaza (ngày 23-3-2018), đến nay việc tranh chấp về bồi thường vẫn chưa ngã ngũ. Phía đơn vị quản lý cho rằng phải chờ kết luận xem ai sai. Còn phía chủ đầu tư thì đã ngừng hỗ trợ cho cư dân từ ngày 10-8.