Tự giám định sức khỏe để nghỉ hưu được không?

Tự giám định sức khỏe để nghỉ hưu được không?

Tôi 54 tuổi, tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) từ tháng 2-1985 đến ngày 31-12-2015, theo sổ BHXH là 31 năm. Tôi nghỉ làm việc từ năm 2016. Từ tháng 3-2007 đến nay, tôi hưởng trợ cấp tai nạn lao động, mức giảm 31% sức khỏe. Hiện nay, tôi không được khỏe do các lần tai nạn lao động khiến gãy 8 xương sườn, mất 8 răng hàm và nhiều bộ phận cơ thể khác bị ảnh hưởng, nhưng đơn vị chủ quản không cho đi giám định sức khỏe. Vậy tôi có thể tự đi giám định sức khỏe được không, và bao giờ tôi có thể hưởng hưu trí? (NGUYỄN VĂN CHIẾN, TPHCM)
Tăng tối đa năng lực cung cấp dịch vụ sân bay

Tăng tối đa năng lực cung cấp dịch vụ sân bay

Trong những ngày cận tết này, sảnh đón ga quốc tế sân bay Tân Sơn Nhất bị quá tải vì luôn có hàng ngàn người cùng lúc đến đón người thân là kiều bào về sum họp tại quê nhà. 
Những bệnh viện nào nhận khám chữa bệnh cho người nước ngoài?

Những bệnh viện nào nhận khám chữa bệnh cho người nước ngoài?

* Tôi làm ở bộ phận nhân sự tại một công ty của Đài Loan (quận Thủ Đức), nay tôi muốn đăng ký khám chữa bệnh cho người nước ngoài, vậy những bệnh viện (BV) nào ở TPHCM nhận người nước ngoài khám chữa bệnh thuộc diện bảo hiểm y tế (BHYT)? (sumilk07…@gmail.com)
Vợ sinh, chồng được nghỉ như thế nào?

Vợ sinh, chồng được nghỉ như thế nào?

Lao động nam nghỉ việc khi vợ sinh được hưởng chế độ thai sản 5 ngày (sinh thường), 7 ngày (sinh mổ), 10 ngày (sinh đôi) thì tính những ngày làm việc (trừ ngày lễ, ngày nghỉ). 

Nhận con nuôi sẽ được nghỉ thai sản ra sao?

Theo quy định, khi nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi, người lao động sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 6 tháng tuổi. Vậy người lao động nhận nuôi con nuôi nghỉ thai sản đến lúc con đủ 6 tháng tuổi tính theo giấy chứng nhận nuôi con nuôi hay giấy khai sinh? (tienhai...@gmail.com)
Khó ghi số chứng minh nhân dân cũ vào căn cước công dân

Khó ghi số chứng minh nhân dân cũ vào căn cước công dân

Khoản 3 Điều 10 Luật CCCD quy định: “Thông tin trong cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư là căn cứ để cơ quan, tổ chức kiểm tra, thống nhất thông tin về công dân. Khi công dân đã sử dụng thẻ CCCD của mình, cơ quan, tổ chức không được yêu cầu công dân xuất trình giấy tờ hoặc cung cấp thông tin đã có trong cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư”.
Tháo dỡ công trình tạm

Tháo dỡ công trình tạm

Hiện Ban chỉ đạo cưỡng chế của UBND phường Thạnh Xuân đang xin ý kiến tạm dừng việc cưỡng chế để báo cáo cơ quan thẩm quyền quyết định. 
Tham gia kháng chiến 3 năm, có được tặng huân, huy chương?

Tham gia kháng chiến 3 năm, có được tặng huân, huy chương?

- Ông NGUYỄN NGỌC MINH (minhnn2001@yahoo.com): Tôi nhập ngũ tháng 12-1971, tham gia chiến dịch Quảng Trị năm 1972. Sau đó tôi bị thương và được đưa về tuyến sau, khám thương tật tỷ lệ 12% (không xếp loại thương binh). Tháng 1-1974, tôi được chuyển ngành. Vậy tôi có đủ tiêu chuẩn để xét tặng thưởng huân, huy chương kháng chiến hay không?

Trung tâm Anh ngữ có thể bị xử phạt 30 - 75 triệu đồng

Hiện có rất nhiều trung tâm ngoại ngữ được thành lập, hầu hết có thuê người nước ngoài giảng dạy. Theo quy định pháp luật, người nước ngoài dạy ngoại ngữ tại Việt Nam phải đáp ứng các điều kiện gì?
Có chính sách đối với mẹ vợ liệt sĩ không?

Có chính sách đối với mẹ vợ liệt sĩ không?

* Xin hỏi, mẹ vợ của liệt sĩ có được hưởng chế độ tử tuất không? Nếu được, thì cần làm thủ tục gì? Nhà nước có chính sách hỗ trợ gia đình liệt sĩ mua nhà ở xã hội, hay vay vốn ưu đãi mua nhà ở hay không? - Một bạn đọc ở quận 4 (TPHCM)
Quy định pháp luật xử lý hành vi mua bán người

Quy định pháp luật xử lý hành vi mua bán người

Lợi dụng mong muốn của người dân được đi xuất khẩu lao động để cải thiện thu nhập, một số cá nhân, tổ chức trong nước đã cấu kết với các cá nhân, tổ chức nước ngoài lập ra những đường dây mua bán người dưới hình thức xuất khẩu lao động nhằm mục đích thu lợi. Pháp luật Việt Nam quy định như thế nào đối với hành vi này? 
Hỏi đáp chính sách bảo hiểm xã hội

Hỏi đáp chính sách bảo hiểm xã hội

Tại sao nghỉ hưu trước năm 1995 lại có lương hưu thấp? Tôi công tác từ năm 14 tuổi, nhưng không được công nhận. Tôi chỉ được công nhận từ giai đoạn tiền khởi nghĩa và đến bây giờ được 70 năm tuổi Đảng. Trước đó, tôi làm Phó giám đốc Công ty May Việt Tiến. Thế mà đồng lương khi về hưu lúc 58 tuổi chỉ có hơn 2 triệu đồng/tháng. Đến bây giờ 90 tuổi, lương hưu của tôi chưa bằng công nhân học việc. Tôi đề nghị xem lại lương hưu của tôi, tại sao quá thấp như vậy? (TRẦN THỊ XUÂN LAN, quận 3, TPHCM).
Làm thế nào để đổi họ theo cha là liệt sĩ?

Làm thế nào để đổi họ theo cha là liệt sĩ?

* Tôi là con liệt sĩ, nhưng được lập khai sinh theo họ người chồng sau của mẹ, nay tôi muốn đổi họ theo họ cha ruột có được không? Hồ sơ thủ tục như thế nào? Ông LÊ VĂN HÒA  

Làm chính sách cho người đã qua đời

Trong cuốn lịch sử Đảng bộ xã, có ghi nhận ông Nguyễn Tiêu, đảng viên tham gia cách mạng và bị địch bắt tù đày. Ông mất trước năm 1945, chưa được hưởng chế độ gì. Như vậy, ông Tiêu có được xác nhận đối với người hoạt động cách mạng trước năm 1945 hay không?  Gia đình ông Nguyễn Tiêu
Diện người có công được cấp thẻ BHYT

Diện người có công được cấp thẻ BHYT

Do quyết định này không quy định việc cấp thẻ BHYT, ông Nguyễn Thanh Đông cũng không thuộc đối tượng hưởng chế độ ưu đãi của Pháp lệnh Ưu đãi người có công, nên không được Nhà nước cấp thẻ BHYT.
Đã sửa chữa đường ổ voi

Đã sửa chữa đường ổ voi

Tại chuyên mục “Tôi có thấy” Báo SGGP ra ngày 6-8-2019 đã phản ánh trên xa lộ Hà Nội đoạn qua thị xã Dĩ An (tỉnh Bình Dương), bên làn đường xe 2 - 3 bánh có rất nhiều hố trũng sâu, đọng nước mưa, nguy hiểm nhất là một hố to ở khu phố Hiệp Thắng (phường Bình Thắng) chiếm gần trọn làn đường, gây cản trở giao thông và rất nguy hiểm đối với người tham gia giao thông. 
Khám sức khỏe có được hưởng BHYT không?

Khám sức khỏe có được hưởng BHYT không?

Mẹ tôi thuộc diện người có công với cách mạng và có thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) mã CK. Vậy đi khám xét nghiệm tổng quát có được hưởng chế độ như trên thẻ không? Người có công có được ưu tiên không phải xếp hàng khám chữa bệnh không?
Con hộ cận nghèo có phải mua thẻ BHYT học sinh?

Con hộ cận nghèo có phải mua thẻ BHYT học sinh?

* Con tôi đang học lớp 8, gia đình có khó khăn, đầu năm học có nhiều khoản phải lo cho con nhập học, thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) đối với học sinh trong năm học này là bao nhiêu tiền? Tôi có thể mua thẻ thời hạn 3 tháng được không? Số tiền mua thẻ BHYT khoảng bao nhiêu? (NGUYỄN THỊ LIÊN HOA, huyện Bình Chánh, TPHCM)

Đọc nhiều nhất

Tự giám định sức khỏe để nghỉ hưu được không?

Tự giám định sức khỏe để nghỉ hưu được không?

Tôi 54 tuổi, tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) từ tháng 2-1985 đến ngày 31-12-2015, theo sổ BHXH là 31 năm. Tôi nghỉ làm việc từ năm 2016. Từ tháng 3-2007 đến nay, tôi hưởng trợ cấp tai nạn lao động, mức giảm 31% sức khỏe. Hiện nay, tôi không được khỏe do các lần tai nạn lao động khiến gãy 8 xương sườn, mất 8 răng hàm và nhiều bộ phận cơ thể khác bị ảnh hưởng, nhưng đơn vị chủ quản không cho đi giám định sức khỏe. Vậy tôi có thể tự đi giám định sức khỏe được không, và bao giờ tôi có thể hưởng hưu trí? (NGUYỄN VĂN CHIẾN, TPHCM)

Bạn đọc viết

Phòng chống tác hại của thuốc lá

Nhân Ngày Thế giới không thuốc lá (31-5), tôi xin nêu ý kiến về việc phòng chống tác hại của thuốc lá. Hút thuốc là hành vi mang tính thói quen, không phải là biểu hiện về đạo đức, kể cả phụ nữ hút thuốc cũng không bị xem là người có tư cách đạo đức không tốt.

Từ thư bạn đọc

Chủ đầu tư né trách nhiệm làm sổ đỏ

Năm 2003, sau khi được Kiến trúc sư trưởng TPHCM phê duyệt quy hoạch chi tiết 1/500 cho dự án khu nhà ở tại phường Thạnh Mỹ Lợi (quận 2, TPHCM) với diện tích 14,3ha, chủ đầu tư dự án là Công ty Phát triển Khu công nghiệp Sài Gòn, nay là Công ty cổ phần Tiếp vận Đông Sài Gòn (ESL), ký hợp đồng thỏa thuận bán nền đất cho khách hàng. 

Ý kiến

An toàn trong xây dựng

Nhiều vụ tai nạn sập đổ công trình xây dựng đã xảy ra, thế nhưng vẫn chưa đủ thành lời cảnh báo khẩn cấp đối với các chủ đầu tư, chủ thầu. Tại một số công trình xây dựng vẫn tiếp diễn tình trạng thi công cẩu thả, giám sát lơ là.