Xả hàng tràn ra phố

SGGP
Trong những ngày cận tết, vỉa hè nhiều tuyến đường TPHCM lại bị chiếm dụng để buôn bán, gây mất trật tự, vệ sinh và mỹ quan. Ngay cả vỉa hè các tuyến đường ở các quận ven vốn rất thông thoáng, nay cũng trở lên nhếch nhác. 
Đường phố mất trật tự ngày cận tết
Lưu thông trên đường phố những ngày này thường gặp cảnh kẹt xe, người đi bộ và người đi xe cùng chen nhau trên đường, ai ưng đi xuôi đi ngược gì thì đi, còn vỉa hè thì biến thành chợ. Người mua cứ tự tiện tấp xe vô lề đường mua hàng, mặc hàng dài xe phía sau đang nhích từng chút một.
Tình trạng đó không chỉ diễn ra ở những nơi vốn là điểm đen về chiếm dụng lòng lề đường, như đường Cống Quỳnh (quận 1), Nguyễn Trãi, Nguyễn Tri Phương (quận 5), Cách Mạng Tháng Tám (quận 3, 10, Tân Bình), Trường Chinh (quận Tân Bình), Quang Trung (quận Gò Vấp), Lê Văn Linh (quận 4)..., mà cả ở các quận ven như đường Nguyễn Duy Trinh (quận 2), Đỗ Xuân Hợp (quận 9), Huỳnh Tấn Phát (quận 7), Phạm Hùng (quận 8 và huyện Bình Chánh)… Trên vỉa hè bày tràn lan nhiều mặt hàng như đồ trang trí tết, cây cảnh, bánh kẹo, mứt tết, quần áo, va li, chăn, ga, gối, nệm, đồ gia dụng. Rau, củ, quả, đặc sản ở các vùng miền cũng tràn ra vỉa hè.
Bà Phan Thị Châu (ngụ quận 2) bức xúc phản ánh: “Vỉa hè đường Nguyễn Duy Trinh từ cầu Giồng Ông Tố (quận 2) kéo dài đến tận phường Long Trường (quận 9) biến thành chợ tự phát. Các quầy sạp tràn ra đường như nấm mọc sau mưa, chỉ ngủ một đêm dậy là thấy các chỗ trống trên vỉa hè đều bị người ta đổ hàng ra bán”.
Trong những ngày cận tết, các điểm kinh doanh tự phát càng phình ra bởi lượng người bán, người mua tăng mạnh, khiến giao thông vô cùng bất ổn. Dù vỉa hè đường Lê Văn Linh (quận 4) rất rộng nhưng không đủ để các hộ buôn bán, hàng chục sạp rau, thịt, cá… tràn ra chiếm gần 3 mét lòng đường, còn đoạn giao với đường Đoàn Văn Bơ chỉ còn lối đi rất nhỏ ở giữa đủ để người đi bộ lách qua. Các quầy bán thực phẩm tự phát này bày bán ngay bên cạnh bãi rác khổng lồ của chợ Xóm Chiếu tập kết tại đây.
Xả hàng tràn ra phố ảnh 1 Nhiều người bày bán chiếm dụng lòng đường Lê Văn Linh (quận 4)
Điểm kinh doanh tự phát ở dạ cầu Ông Lãnh (phường Cầu Ông Lãnh, quận 1) đã bị giải tỏa trắng từ năm 2015, nay tình hình chiếm dụng lòng lề đường ở đây lại tái phát và ngày một lan rộng. 
Thiếu kiên quyết giải tỏa
Tình trạng mất trật tự lòng lề đường vào thời điểm cận tết năm nào cũng diễn ra, vì vậy trước tết 1 - 2 tháng, các địa phương đã lên kế hoạch ổn định tình hình an ninh, trật tự, mỹ quan đô thị và môi trường để đường phố thật khang trang đón năm mới.
Bà Nguyễn Thị Mai Trinh, Phó Chủ tịch UBND phường 25 (quận Bình Thạnh) cho biết: “Ngoài công tác theo kế hoạch của UBND quận, dịp cận tết phường cũng chủ động tăng cường lực lượng trật tự đô thị trực chốt ở các điểm nóng trên lề đường Điện Biên Phủ (trước Đại học Kỹ thuật công nghệ TPHCM) và điểm kinh doanh tự phát Văn Thánh, để chấn chỉnh tình hình buôn bán chiếm dụng vỉa hè ở những nơi này”.
Thực tế lực lượng trật tự đô thị địa phương có đưa xe đi kiểm tra tình hình kinh doanh tại điểm mua bán tự phát Văn Thánh, nhưng chỉ là chiếu lệ, nên hầu hết các hộ kinh doanh lấn chiếm lòng lề đường tại đây vẫn ung dung bán khi gặp lực lượng này. Càng ngạc nhiên hơn khi thấy cảnh chiếc xe của lực lượng trật tự đô thị đậu trong khu vực kinh doanh tự phát, vậy mà ngay trước đầu xe, những người bán gà vịt sống giết mổ tại chỗ vẫn không hề có động thái né tránh nào, họ vẫn buôn bán như không hề quan tâm sự có mặt của lực lượng trật tự đô thị. 
Trong khi các quầy thực phẩm bày bán ngay bên bãi rác ở đường Lê Văn Linh, UBND phường 13 (quận 4) vẫn khẳng định chính quyền phường đã và đang chấn chỉnh tình hình kinh doanh trên đường Lê Văn Linh, đang vào cuộc quyết liệt để việc kinh doanh tự phát đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm và vệ sinh môi trường, đảm bảo trật tự và mỹ quan đô thị.
Tương tự, ông Trương Văn Tâm, cán bộ phụ trách kinh tế UBND phường Bình Trưng Đông (quận 2) cũng cho biết trong những ngày này phường kết hợp với quận ra quân liên tục, lịch trực của phường luôn kín, lực lượng trật tự được tăng cường tối đa để đảm bảo đường phố sạch đẹp trước, trong và sau tết.
Tuy nhiên, khi phóng viên nêu thực trạng hàng cá, thịt tràn ra vỉa hè tuyến đường chính, làm cả đoạn đường ùn ứ vào mỗi sáng và chiều, mặc bụi bẩn của các công trình xây dựng và xe cộ phả vào thực phẩm, ông Tâm liên tục bày tỏ những khó khăn mà lực lượng trật tự đô thị cũng như lãnh đạo phường gặp phải nên mới xảy ra tình trạng như vậy. 
Nhiều cán bộ phường có tâm lý thỏa hiệp, làm ngơ cho người dân chiếm dụng vỉa hè để buôn bán mùa kinh doanh tết, nhưng điều đáng bàn là không chỉ người nghèo mới xuống ra vỉa hè buôn bán, mà những người khá giả, chủ các cửa hàng lớn cũng tranh thủ tràn ra chiếm dụng lòng lề đường. Cho dù từng quận có lập kế hoạch chấn chỉnh trật tự, mỹ quan đường phố, nhưng người thực thi chưa làm hết trách nhiệm của mình, thì không thể nào có hiệu quả.

THU HƯỜNG

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Trụ sở công ty tại số 151 đường Phan Văn Hân, phường 17, quận Bình Thạnh và lệnh điều động nhân sự, thẻ nhân viên cấp cho người tìm việc

Rộ chiêu lừa tuyển dụng

Lợi dụng thời điểm nhiều lao động, đặc biệt là sinh viên tranh thủ kiếm việc làm thêm để trang trải dịp tết, nhiều đối tượng lập các trang mạng xã hội tổ chức môi giới việc làm nhưng thực chất lừa đảo. Phóng viên Báo SGGP đã xâm nhập một số địa chỉ môi giới việc làm tại TPHCM và chứng kiến nhiều người đi xin việc bị “sập bẫy”.

Bạn đọc viết

Cẩn trọng chọn thực phẩm ngày tết

Thời điểm cuối năm, thị trường nhu yếu phẩm phục vụ Tết Nguyên đán tại TPHCM bắt đầu sôi động, nhộn nhịp từ chợ truyền thống cho đến các cửa hàng tạp hóa. Tình trạng các loại hàng hóa không nhãn mác, không rõ nguồn gốc xuất xứ, không đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm lại xuất hiện.

Cơ quan trả lời

Hưu trí vẫn đi làm thì có phải đóng BHXH không?

Mức trần của lương đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) và bảo hiểm y tế có dự kiến sẽ tăng vào tháng 1-2021 không hay sẽ giữ đến tháng 7-2021 mới điều chỉnh theo lương tối thiểu chung? Vì dịch Covid-19 nên tháng 7-2020 đã không điều chỉnh và hiện tại mức lương tối thiểu chung vẫn chưa có thông báo điều chỉnh chính thức. (Công ty TNHH Mol Logistics Việt Nam, quận Tân Bình, TPHCM)

Từ thư bạn đọc

Sớm khai thông hẻm nối đường Bùi Đình Túy và Chu Văn An

Bức tường chắn ngang giữa 2 tuyến đường Bùi Đình Túy và Chu Văn An trên hẻm 194 và 214 đường Bùi Đình Túy (phường 12, quận Bình Thạnh, TPHCM) không chỉ cản trở giao thông mà khó khăn trong việc cứu hộ, cứu nạn và phòng chống cháy nổ khi hỏa hoạn xảy ra.

Ý kiến

Cần thấu tình, đạt lý

Báo SGGP số ra ngày 14-1 có diễn đàn - thảo luận “Thu hồi, loại bỏ phương tiện cơ giới cũ nát: Xác định lộ trình và chính sách hỗ trợ”. Đây là chủ trương đúng đắn nhưng nếu không có quy định pháp lý đầy đủ và cơ chế phù hợp thì sẽ rất khó thực hiện.