Ô nhiễm ánh sáng

SGGP
Ô nhiễm ánh sáng là việc chiếu sáng quá mức, tạo ra ánh sáng nhân tạo gây khó chịu hoặc tác động đến sinh trưởng của cây trồng, vật nuôi. 

Cụ thể là việc chiếu sáng thường xuyên vào ban đêm ở một số khu vực, việc lắp đặt các thiết bị chiếu sáng hoặc tạo ra ánh sáng có màu sắc, cường độ gây chói mắt, gây hiện tượng tăng nhiệt độ cục bộ ở nơi nào đó, hay việc xây dựng bằng các vật liệu có thể gây ra hiện tượng phản quang, oi bức. 

Thời gian gần đây, ở các đô thị lớn nước ta, hiện tượng ô nhiễm ánh sáng đã ngày càng được nhắc tới nhiều hơn. Nhiều trường hợp, việc chiếu sáng của hệ thống đèn và bảng quảng cáo gây chói mắt người đi đường. Mới đây, TP Đà Nẵng đã yêu cầu chủ đầu tư 2 công trình cao ốc khắc phục tình trạng phản quang từ kính ốp màu vàng của tòa nhà, do khi có ánh nắng chiếu vào đã trở thành các gương phản chiếu gây chói mắt và oi bức nhiều nhà dân trong khu vực. 

Trên thực tế, việc xử lý các vi phạm liên quan đến ô nhiễm ánh sáng còn rất ít. Các quy định về việc xử phạt hành vi gây ô nhiễm ánh sáng cũng chưa đầy đủ, chưa chặt chẽ, chưa có quy định rõ ánh sáng ở cường độ nào, màu sắc như thế nào và thời gian chiếu ánh sáng đó trong bao lâu thì bị coi là ô nhiễm. Cũng chưa có quy định thiết bị, phương tiện đo ánh sáng được sử dụng như thế nào để bảo đảm đúng quy chuẩn và phù hợp với điều kiện thực tiễn (khí hậu, thời tiết, mật độ giao thông…) ở Việt Nam. 

Nghị định 100/2019/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt chưa có quy định xử phạt các trường hợp lắp đặt đèn đúng vị trí trên xe nhưng có ánh sáng gây nguy hiểm cho người đi đường. 

Trong việc xử lý 2 cao ốc ở Đà Nẵng gây ô nhiễm ánh sáng, cũng chỉ mới dừng lại ở việc xử phạt hành vi xây lắp sai thiết kế chứ không xử phạt hành vi gây ô nhiễm ánh sáng. Thực tế hiện nay, việc ốp kính ở các tòa nhà cao tầng dù đúng quy cách vẫn có thể gây ra tình trạng ô nhiễm ánh sáng với các mức độ khác nhau, nhưng việc xử phạt gần như chưa từng được thực hiện.

Hiện nay, ở nước ta, nạn ô nhiễm ánh sáng chưa được đề cập nhiều trong hoạt động phòng chống ô nhiễm môi trường sống. Cần khuyến cáo các chủ đầu tư khi xây dựng công trình cao tầng phải bảo đảm hạn chế ô nhiễm ánh sáng; đồng thời cần có các quy định pháp luật xử lý vi phạm hành chính hành vi gây ô nhiễm ánh sáng, xác định rõ mức độ vi phạm, hình thức xử phạt, biện pháp khắc phục hậu quả. Thực hiện việc kiểm tra, xử lý thường xuyên, nhất là ở các đô thị lớn, để góp phần bảo đảm môi trường sống lành mạnh, an toàn.

TRỊNH MINH GIANG

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Người dân được đưa về quê tại Bến xe Miền Đông trong thời gian giãn cách

Sớm đưa công nhân, người lao động trở lại làm việc

Dịch Covid-19 đang dần được kiểm soát, số ca nhiễm và tử vong đều đã giảm hẳn. Sau thời gian về quê tránh dịch, người lao động (NLĐ), công nhân, học sinh, sinh viên... đang bắt đầu dần trở lại các thành phố, khu công nghiệp lớn ở vùng Đông Nam bộ để tiếp tục làm việc, học tập.

Cơ quan trả lời

Chi trả chính sách xã hội qua chuyển khoản

Bạn đọc Phạm Hùng Thanh (cư ngụ Đường số 4, phường Trường Thọ, TP Thủ Đức) phản ánh việc khó khăn đi lại để nhận trợ cấp chính sách xã hội. Qua xác minh, bác Thanh là thương binh nặng, đối tượng được hưởng trợ cấp hàng tháng.

Từ thư bạn đọc

Tái lập mặt đường lồi lõm, gây khó cho người dân

Theo phản ánh của bạn đọc, đường Nguyễn Văn Tăng và đường Võ Văn Ngân (TP Thủ Đức) đang thi công các dự án xây dựng hệ thống thoát nước. Tuy nhiên, đơn vị thi công tái lập mặt đường cẩu thả, dựng lô cốt án ngữ giữa đường khiến việc đi lại của người dân gặp khó khăn, nguy hiểm.

Ý kiến

Nhanh chóng tháo gỡ rào chắn

Qua đường dây nóng Báo SGGP, nhiều hộ dân sống tại hẻm 80 đường Trần Quý, phường 4, quận 11 phản ánh rào chắn ở con hẻm này vẫn chưa được tháo dỡ, gây khó khăn cho việc đi lại và sinh hoạt của người dân.